Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết

PLC S7-300 điều khiển servo Omron

Dear các bạn
    Mình đang làm dự án nâng cấp máy chiết trong thực phẩm, hệ thống cũ dùng plc omron điều khiển servo omron để kéo băng tải chiết, servo chạy 20 vòng (băng tải chạy khoảng 20cm) thì dừng lại để chiết và sau đó chạy tiếp, mình sẽ bỏ plc omron thay thế bằng plc s7-300 và giữ lại servo. Yêu cầu là băng tải chạy trong 1s sau đó dừng và chiết, ngoài ra băng tải không được tăng tốc và giảm tốc nhanh quá để không đổ nước ra ngoài. Servo omron cài đặt 1000 xung/vòng (chạy 20 vòng /s thì mình cần xuất 20000 xung / s tức là khoảng 20kHz).
    Các bạn tư vấn cho mình cần chọn plc nào và phần cấu hình, lập trình như thế nào nha
    nếu các bạn cần thêm thông tin mình sẽ hỏi nhà máy thêm
    Thanks all!

Thành viên cấp 2
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Dear bạn Ncrazy,

Muốn bốc cấu hình thì ngoài xuất xung ra mình cũng cần biết số lượng I/O hệ thống của bạn nữa.Bạn cho mình biết số lượng I/O cụ thể mình sẽ tư vấn giúp bạn ^^

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    Dear ban Hung
    Về phần chọn IO thì mình chọn dựa trên số IO của PLC cũ được rồi, bạn tư vấn dùm mình phần xuất xung thì mình có thể dùng plc loại nào hay là dùng module đặc biệt nào phù hợp

Thành viên cấp 2
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Dear Bạn Ncrazy,

Theo như bạn nói ở trên ứng dụng của bạn nằm vào khoảng tần số tối đa là 20Khz nhưng tối thiểu là bao nhiêu ?.Vì theo mình biết với PLC của Siemen dòng CPU31X-C chỉ tối đa có thể xuất 2,5Khz cho 1 ngõ nhưng nếu bạn chọn ngõ vào của Servo và xuất 2 xung cho 2 chân lệch nhau khoảng 90 độ (xung A/B ) thì có thể nâng tần số lên tối đa là 10Khz

Còn để đảm báo chắc chắn đáp ứng được cho việc điều khiển thì bạn nên chọn S7-200 xuất xung vì tần số tối đa của S7-200 lến đến 100Khz(manual của hãng và trong wizard ghi thế) .Dùng s7-200 có 2 cách bạn có thể tự viết hàm tăng giảm tùy theo ứng dụng với các thư viện có sẵn (cách này bạn có thể thay đổi được tốc độ hệ thống đơn giản trên màn hình chẳng hạn nhưng mất thời gian để đọc và viết lại hàm con) hoặc dùng Wizard có sẵn thì rất đơn giản nhưng mỗi lần thay đổi tốc độ bạn phải mở máy tính ra sửa rồi download lại.
    Nhưng S7-200 còn có 1 hạn chế là số lượng AI/AO ít (tối đa là 32 ngõ) Nên lúc đầu mình mới hỏi bạn hệ thống có bao nhiêu I/O.
    Theo mình phương án tốt nhất là PLC Siemen với Servo Siemen (dùng analog) hay PLC omron với Servo Omron (để tránh bị đụng về giới hạn của kiểu điều khiển)

Chúc bạn thành công

Thành viên Mới
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    có gì em nhờ anh chỉ em về cái sevor OMRON nha Hùng ca. ^^ để làm cái URC á.
    Lần sửa cuối bởi danh_vohoai, ngày 02-29-2012 lúc 09:18 PM.

hongminhbv
    Guest
    Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên dùng PLC omron để điều khiển servo Omron như vậy bạn sẽ được các lợi thế:
    - PLC và servo cùng hãng nên không bị đụng về giới hạn và cách thức truyền thông
    - Nếu dùng CP1E-N hoặc CP1H thì tốc độ phát xung max 100kHz , giá thành rẻ , khả năng mở rộng rất cao ( optionboard RS485 , Internet ... ) cho bạn thoải mái nâng cấp lên scada, truyền thông ...
    - Bạn có sẵn chương trình gốc convert lại và nâng cấp là song...
    Nên thay từ S7-200 và FX sang CP1E chứ không nên thay ngược lại vì như vậy bạn phải viết lại toàn bộ chương trình , căn chỉnh và chạy thử rất lâu sẽ làm ảnh hưởng đến năng suất và chất lượng sản phẩm điều này sếp của bạn không khuyến khích đâu
    Nếu dùng S7300 thì bạn phải mu modul phát xung riêng rồi còn các modul DI / DO thông thường không thể phát xung tới 20KHz cho bạn được đâu.

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    ai co mạch tham khảo plc s7200 điều khiển servo cho em xin với, chưa lam về servo nên gà quá.
    hay ai

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu