Đăng Ký
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

Hỏi cách lập trình hệ thống khi bị sự cố ngắt điện

Chào mọi người
    Hiện tại mình đang lập trình một hệ thống điều khiển bằng 2 trục bằng động cơ step, mình lập trình tuần tự bằng slt, mình muốn hỏi làm thế nào mà khi hệ thống bị ngắt điện và mở điện lại nhấn nút thì hệ thống chạy tiếp, mình đã sử dụng pin của plc để lưu trạng thái của slt nhưng khi có điện trở lại thì động cơ step chạy xung lại ban đầu không chạy tiếp khoảng xung còn lại. Mong mọi người có thể giải đáp thắc mắc của mình. Mình sử dụng plc fx5UC và mình sử dụng lệnh drvi để điều khiển động cơ step
    Cám ơn vì đã đọc bài

Thành viên cấp 3
    Thanks
    69
    28 lượt trong 26 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi stareal Xem bài viết
    Chào mọi người
    Hiện tại mình đang lập trình một hệ thống điều khiển bằng 2 trục bằng động cơ step, mình lập trình tuần tự bằng slt, mình muốn hỏi làm thế nào mà khi hệ thống bị ngắt điện và mở điện lại nhấn nút thì hệ thống chạy tiếp, mình đã sử dụng pin của plc để lưu trạng thái của slt nhưng khi có điện trở lại thì động cơ step chạy xung lại ban đầu không chạy tiếp khoảng xung còn lại. Mong mọi người có thể giải đáp thắc mắc của mình. Mình sử dụng plc fx5UC và mình sử dụng lệnh drvi để điều khiển động cơ step
    Cám ơn vì đã đọc bài
    Chỉ nêu ý tưởng cho bạn làm nhé! PLC bạn dùng có vùng nhớ tự giũ khi mất điện không. Bạn lưu lien tục các biến công việc hiện hành, các xung phát ra cho step motor,...v...vv...vào các vùng nhớ này. Trong trương trình của bạn khi khởi động, điều đầu tiên lag ktra các biến này trước rồi thực thì. Ý tưởng là vậy, tùy vào bái toán cụ thể của bạn để đưa ra cách thực hiện cho phù hợp...:d

3. Bài viết của "vuong49ctu" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cám ơn bạn đã trả lời
    Mình cũng có một chút ý tưởng rồi

Đánh dấu