Đăng Ký
Kết quả 1 đến 8 của 8

Hybrid View

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Smile Giao tiếp plc omron với máy tính qua cổng usb

các a pro cho em xin hướng dẫn về viêc truyền dữ liệu từ plc Omron của lên máy tính qua cổng usb ?
    liệu có khác nhiều so với cổng RS 232 hay không, xin cho hướng dẫn, nếu code VB thì cho e tham khảo với, em đang làm đồ án , T_T=((

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    code VB giao tiếp plc omron thì mình chưa làm ,nhưng máy tính giao plc omron qua cổng usb thì có 2 dạng
    thứ nhất là thật sự máy tính kết nối plc qua cáp USB-to com hay gọi com ảo bên máy tính (cái này bên máy tính là USB nhưng plc là cổng com RS232),cái này cho các dòng PLC không tích hợp cổng USB
    thứ 2 là kết nối plc và pc qua cổng USB gốc (pc cũng usb ,plc cũng usb ,thường các dòng plc sau này cũa omron ,như cp1l,cp1e,cj2m)

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    dòng PLC của em là CP1L M40DR-A, cả hai thiết bị đều nhậ là USB chứ không phải rs 232, vì chưa có kinh nghiệm giao tính USB (em cũng biết giao tiếp USB không hề dễ) sắp hết hạn rồi nên em ko thể tự nghiên cứu hết được, mong a chỉ giúp, nếu cái tài liệu về vấn đề này , cho e xin, thankss a
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    code VB giao tiếp plc omron thì mình chưa làm ,nhưng máy tính giao plc omron qua cổng usb thì có 2 dạng
    thứ nhất là thật sự máy tính kết nối plc qua cáp USB-to com hay gọi com ảo bên máy tính (cái này bên máy tính là USB nhưng plc là cổng com RS232),cái này cho các dòng PLC không tích hợp cổng USB
    thứ 2 là kết nối plc và pc qua cổng USB gốc (pc cũng usb ,plc cũng usb ,thường các dòng plc sau này cũa omron ,như cp1l,cp1e,cj2m)

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tranxuantoan_ Xem bài viết
    dòng PLC của em là CP1L M40DR-A, cả hai thiết bị đều nhậ là USB chứ không phải rs 232, vì chưa có kinh nghiệm giao tính USB (em cũng biết giao tiếp USB không hề dễ) sắp hết hạn rồi nên em ko thể tự nghiên cứu hết được, mong a chỉ giúp, nếu cái tài liệu về vấn đề này , cho e xin, thankss a
    Nếu CP1l của bạn có option board RS232 không nêu có thì bạn kết nối qua cổng 232 dễ hơn
    nhìn chung PLC omron rất dễ giao tiếp qua 232 với máy tính nên bạn dùng cáp USB to Com và chọn cổng com như bình thường là OK thôi, giao tiếp USB còn rất mới nên chắc ít người làm giao tiếp PLC và VB lắm
    mình cũng chưa làm VB nên không có cod cho bạn thông cảm nhé

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tranxuantoan_ Xem bài viết
    Nếu CP1l của bạn có option board RS232 không nêu có thì bạn kết nối qua cổng 232 dễ hơn
    nhìn chung PLC omron rất dễ giao tiếp qua 232 với máy tính nên bạn dùng cáp USB to Com và chọn cổng com như bình thường là OK thôi, giao tiếp USB còn rất mới nên chắc ít người làm giao tiếp PLC và VB lắm
    mình cũng chưa làm VB nên không có cod cho bạn thông cảm nhé

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Một công thức chung rất hay cho giao tiếp máy tính với PLC là PC(OPC Client-Visual Basic)---OPC Server---PLC.Vì thực hiện 2 bước kết nối là đơn giản hơn nhiều so với làm kiểu trực tiếp.(Tại mình cũng chưa làm kiểu trực tiếp với PLC Omron.)

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cảm ơn các anh nhiều lắm, giờ tạm thời em làm với option board rs 232, cho xong cái đồ án,sau đó sẽ cố gắng làm usb thử

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em mới học. bác có thể hướng dẫn em cách để giao tiếp PC với PLC Omron được không ạ

Đánh dấu