Đăng Ký
Trang 11 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối
Kết quả 101 đến 110 của 166
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Pitchieu Xem bài viết
    Mình đã ứng dụng khối FB41 để điều khiển PID hệ PLC - biến tần - động cơ không đồng bộ pha pha. Tuy nhiên mình muốn giám sát và mô phỏng dạng đồ thị thì phải làm thế nào?
    Chọn Start/Simatic/Step 7/PID Parameter...
    Chọn đường dẫn mở programme bạn làm chọn khối DB local của FB41 ---> Online... và ok.
    Tuy nhiên coi thôi chứ ko làm gì được đâu ^^. Còn giám sát thật thì dùng HMI hoặc SCADA thu thập thông tin lại và vẽ đồ thị thì mới gọi là giám sát.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    có ai cho mình biết tại sao chúng ta phải làm ổn định bồn nước không, nó được ứng dụng ở đâu tác dụng như thế nào......?

Thành viên cấp 9
    Đang ở
    HCM.City
    Thanks
    28
    51 lượt trong 38 bài viết
    Một ví dụ ở những nhà máy cung cấp nước,khi ở giờ bình thường người ta xài ít nước thì cho hạ công suất bơm xuống,ở giờ cao điểm người ta xài nước nhiều thì phải tăng công suất bơm lên,chứ để bơm đều đều vậy.tiêu hao điện năng lắm,và giữ cho lượng nước luôn ổn định để cung cấp cho khu vực
    Dao Coffee Factory, Laos P.D.R
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hiennguyen Xem bài viết
    Một ví dụ ở những nhà máy cung cấp nước,khi ở giờ bình thường người ta xài ít nước thì cho hạ công suất bơm xuống,ở giờ cao điểm người ta xài nước nhiều thì phải tăng công suất bơm lên,chứ để bơm đều đều vậy.tiêu hao điện năng lắm,và giữ cho lượng nước luôn ổn định để cung cấp cho khu vực
    vậy là khi cần nhiều thì đặt giá trị SP nhiều , và cần ít thì đặt ít đúng không H, hay là họ đặt tự động được vậy. nghĩa là có chia giờ cao điểm ko ấy H.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Có thể họ chạy theo mức của nước trong bồn. Tùy theo mức nước mà họ sẽ điều khiển bơm chạy với tần số đó để ổn định mức nước setpoint. Ko biết mình nghĩ vậy có đúng ko?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    16
    9 lượt trong 8 bài viết
    Một ví dụ khác là ứng dụng PID điều khiển ổn định nhiệt độ trong các lò nhiệt.
    Hãy chia sẽ để được học hỏi nhiều hơn.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi bamboo_leaf Xem bài viết
    Có thể họ chạy theo mức của nước trong bồn. Tùy theo mức nước mà họ sẽ điều khiển bơm chạy với tần số đó để ổn định mức nước setpoint. Ko biết mình nghĩ vậy có đúng ko?
    Về cách lập trình điều chỉnh PID cho hệ thống thì có 2 cách:

1. Cách dò 3 thông số P, I, D và điền vào cách này không phải ai cũng có kinh nghiệm ( thực tế là mình đã chỉ vài người và học viên cách điều chỉnh bằng tay nhưng do còn nặng lý thuyết chưa có kinh nghiệm nên điều chỉnh không tốt nên chuyển sang Auto turning).

2. Cách này là dùng Analog điều chỉnh ( cái này hồi hôm nghe Thầy Vinh - Giáo viên Trung tâm đào tạo Catic những năm 2002. Được nói chuyện với Thầy một buổi tối dù ngắn ngủi nhưng thật sự mở mang nhiều điều) và đang cố gắng viết thêm cái này vào khối hàm PID của riêng mình ^^ nếu thành công sẽ share.

Ngoài ra viết PID mà các bạn dùng FB41 hay các khối tích hợp trong thư viện thì có lẽ nhiều thông số các bạn khó hiểu cho nên nếu có điều kiện các bạn tự viết lại thì tốt - nếu có khả năng. Chỉ cần cố gắng mình tin làm được.

Còn về áp dựng trong hệ thống thì chỉ trong hệ thống Process thôi. tức là có quá trình nhận phản hồi xung hay analog hoặc tương tự. Ổn định mực nước, áp suất, ... còn làm về nhiệt độ thì kinh nghiệm là khá nhiều chứ không phải nói là làm vì quán tính nhiệt cao hơn nên sẽ dễ mất ổn định.

Tuy nhiên vẫn nguyên tắc: Không có gì khó nếu bạn đã yêu nó.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

8. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh ơi anh có thể cho em thuật toán điều khiển của mô hình ổn định áp suất!!!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Với bài toán ổn định bồn nước, nó thường ứng dụng ở đâu? Có bác nào đã đưa nó vào ứng dụng thực tế chưa?
    Bác nào đã làm hoặc biết về vấn đế này chia sẻ cho anh em với nhé

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phamthienthanh911 Xem bài viết
    anh ơi anh có thể cho em thuật toán điều khiển của mô hình ổn định áp suất!!!
    tôi làm cái này không có thuật toán, cũng vì lý do xây dựng lưu đồ giải thuật kém nữa. nhưng mà cái này tôi có thể nói tóm lại như sau:
    có hình trên đó, bạn xem và để ý nha. có 2 cái val. 1 cái đen 1 cái trắng. khi ấn START thì mở val đen trren bơm. sau 8s thì mở bowmvaf val trắng sau bơm. nước đk bơm vào bồn chứa.khi nước trong bồn chứa tăng đến 50, tôi giả sử là 50m đi.khi đó có CB báo mức nó đưa mực nước về và ngừng bơm và val bơm lại. chạy bơm khí đốt.tất nhiên là phải có thời gian để nước sôi.và cái chỗ này là nước bắt đầu tăng nhiệt độ,và có áp suất(khâu lấy nhiệt tạo áp suất tôi không biết ntn nha).áp suát cần ? thì đặt. và có CB áp suất đo giá trị phản hồi về.lấy 2 cái đó đưa vào PID.

Trang 11 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu