Đăng Ký
Trang 6 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... CuốiCuối
Kết quả 51 đến 60 của 166
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    @anh hieu: chúng ta dung ngôn ngư lad quên rồi mà sao không để ngôn ngữ lad mà phải chuyên qua ngôn ngữ stl làm anh em rất khó hiểu

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phamtanquang Xem bài viết
    @anh hieu: chúng ta dung ngôn ngư lad quên rồi mà sao không để ngôn ngữ lad mà phải chuyên qua ngôn ngữ stl làm anh em rất khó hiểu
    Ngôn ngữ nào cũng có cái hay của nó
    - Ngôn ngữ lad thì dễ hiểu nhưng trương trình quá dài sẽ làm giảm tốc độ của PLC và làm tăng số trang trong tài liệu của nhà sản suất
    - Ngôn ngữ STL thì ngược lại nên có lẽ vì tiết kiệm giấy và dung lượng khi up và download nên siemens đã chọn ngôn ngữ STL để viết cho các ví dụ của mình
    - Một diều nữa là siemens chủ yếu dùng cho các ứng dụng lớn nên đòi hỏi người viết phải viết được dạng STL thì mới đáp ứng được yêu cầu điều khiển về thời gian quét của PLC
    - Với dạng STL không phải ai cũng biết nên làm dự án mà viết STL thì yên tầm khi nào lỗi họ phải gọi cho bạn ( không lo mất mối hehe ).

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phamtanquang Xem bài viết
    Tôi dùng LAD và gửi LAD. Bạn coi lại vấn đề đi.Ván đề cho project là LAD mà mở ra STL là do bạn.

Sử dụng tổ hợp phím CTRL + 1 ( 2, 3)
    Lần sửa cuối bởi tran_hieu0983, ngày 04-03-2012 lúc 09:15 AM.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    đã gửi project: 1 project dùng để chạy, một dùng để mô phỏng hoàn toàn ok nhé.

Mình tạm thời mô tả hệ thống như thế này ( vì mình không có soạn phần này, khi nào Thầy Thọ rãnh sẽ post sau).

Trên hệ thống:
    Về trạm này thì mình xin miêu tả đây là một trong những trạm thuộc hệ thống PA ( Process Automation) được xây dựng để đưa vào giảng dạy trong giáo dục.
    Trạm có một số cảm biến và thiết bị như sau:

* Cảm biến Siêu âm để đo mực nước trả về analog.
    * Có 2 cảm biến dung để xác định mức nước cao thấp cho những ai học cơ bản.
    * Có cảm biến áp suất, lưu lượng đều trả về tìn hiệu Analog từ 0 đến 10V.
    * Động cơ sử dụng được 2 chế độ bơm ON/OFF, bơm analog hoặc xung đều OK.
    Có thể giúp các bạn tìm hiểu thêm về điều khiển quá trình, vòng kín, vòng hở.
    Khi nghĩ về vòng hở thông thường nói về đáp ứng một chiều và thuộc về ON/OFF là nhiều.
    Khi nghĩ về vòng kín hầu như về thuật toán điều khiển quá trình và trong lập trình PLC thông thường là PID

Ở đây mình sử dụng cảm biến siêu âm ( ở phía trên dùng để xác định mực nước và tín hiệu của cảm biến đưa vào Analog kênh AI2) và ngõ ra sử dụng AO0 để xuất tín hiệu điều khiển động cơ.

Chân Q0.2 ( Q124.2 nếu để mặc định) để cho phép bơm hoạt động Analog ( do đặc tính thiết bị).

http://www.mediafire.com/?hp75emi9aziyiiu

như bài Ổn định bồn nước nầy hàm truyền chủa nó có phải la K/(Ts+1) với k là giá trị đặt T là thòi gian quan tinh?
    anh cho em biết cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi phamtanquang, ngày 04-11-2012 lúc 05:01 PM.

mutdfc
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Mạn phép trả lời thay PLCVietnam nhé.

Vấn đề đặt ra là OB1 có giải quyết được xử lý PID không? Cái này là hoàn toàn ok.
    Lý do tại sao mà ngay cả trong tài liệu của siemens lại dùng khối OB ngắt chu kỳ? Vậy mình gợi ý nhỏ để các bạn tự tìm hiểu nhé.
    OB1 là gì? làm nhiệm vụ gì?
    OB35 là gì? làm nhiệm vụ gì đối với việc xử lý PID? ( cái này mình có nói trong buổi hội thảo nếu mọi người tham gia chịu khó lắng nghe và đặt câu hỏi. Cái này thì phaỉ lôi lại cuốn sách lý thuyết điều khiển tự động ra và dùng phần rời rạc thì sẽ hiểu tại sao dùng OB35) ( đừng hỏi nếu chưa đọc lại nhé.)

Khi tìm ra sự khác nhau giữa OB1 và OB35 và làm sao để chương trình trong OB1 thành OB35 thì lúc đó tự bạn tìm ra. ( truy tìm nguồn gốc hơn là đi tìm ngọn)
    bác cho em hỏi " cuốn sách lý thuyết điều khiển tự động" cảu tác giả nào đc ko bác, em đang quan tâm... chúc bác sức khỏe

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mutdfc Xem bài viết
    bác cho em hỏi " cuốn sách lý thuyết điều khiển tự động" cảu tác giả nào đc ko bác, em đang quan tâm... chúc bác sức khỏe
    sách lý thiết điều khiển tự động:1) của nguyễn thị phương hà, hoạt của huỳnh thái hoàn thì viết chi tiết và dẻ hiểu hơn
    bạn cần thì gủi mail cho mình. do mình không biết làm sao đín kèm lên trên diễn đàn
    [email protected]

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0

Hỏi về điều khiển PID trong S7-300

Các bạn cho mình hỏi : có cách nào thay đổi thời gian quá độ của 1 hệ thống điều khiển bằng PID không?
    Ví dụ: Mình có bồn nước . Mình đặt thời gian t=10s thì 10s sau mực nước sẽ lên đến đúng mực yêu cầu rồi sau đó ổn định tại mức nước đó. Tương tự, nếu đặt thời gian khác thì sau 1 khoảng thời gian ta đặt, nước sẽ bơm đúng mức đó.
    Đã có ai làm rồi hoặc biết về vấn đề này thì giúp mình với nhé.
    Lần sửa cuối bởi lhm.dhspkt, ngày 04-26-2012 lúc 01:50 AM.

hongminhbv
    Guest
    Theo mình nghĩ thì hoàn toàn có thể làm được song bạn cần có một số thiết bị như sau
    Ví dụ như việc bạn muốn cái bồn nước của bạn đầy trong vòng 10s và ổn định ở mức đó thì máy bơm của bạn phải đủ mạnh để bơm đầy bồn trong vòng 10S
    Nếu muốn bơm đầy ( đủ mức mong muốn ) trong thời gian bất kỳ thì máy bơm phải đủ mạnh để bơm đến mức đó trong khảng thời gian lâu nhất = thời gian mong muốn - 1/3 thời gian mong muốn.
    với ứng dụng khác cũng phải đảm bảo yêu cầu tối thiểu trên bấy giờ mới nghĩ đến thuật toán PID để làm việc này
    - việc này là không ai đầu tư và lập trình như bạn đâu hãy dành thời gian nghiên cứu cái khác có ý nghĩa thực tế hong nha bạn

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Đây là yêu cầu đồ án của em . Em đã xác định được thời gian nhanh nhất và thời gian chậm nhất để bơm đưa nước vào bể đến 1 mức nước cố định. Nhưng giờ em không biết làm thế nào để lập trình PID để chạy theo đúng yêu cầu. Em đã test thử bằng cách thay đổi thông số Kp, Ti, Td nhưng nó không thay đổi gì nhiều đường đặc tính quá độ của hệ thống . Có ai có cách nào không?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0

Đây là yêu cầu bài toán của em. Khi mực nước đạt yêu cầu thì nó sẽ ổn định tại giá trị đó.

Trang 6 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu