Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết

Xin hỏi thêm về kết nối hai hay nhiều PLC S7 1200 với nhau qua cổng profilenet !

Diễn đàn cho mình hỏi..để kết nối 2 hay nhiều PLC S7 1200 qua cổng profilenet :

1/ Ta có thể dùng HUB thông thường của mạng được không hay phải dùng HUB trong công nghiệp ?

2/ Với yếu cầu cần phải đấu nối nhiều PLC với nhau (S7 1200) khi lập các thủ tục kết nối và truyền nhận dữ liệu với nhau thì ta kết nối lập trình các PLC trong cùng một project hay phải tạo từng project riêng rẽ với master/slaver rồi kết nối với nhau (trường hợp này mong các bạn diễn đàn mách nước dùm...).....

Xin cám ơn diễn đàn !
    Lần sửa cuối bởi nguyenxuanphu, ngày 07-21-2014 lúc 10:40 AM.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trường hợp của bạn muốn kết nối 2 hoặc nhiều con PLC S7-1200 với nhạu ư?
    1/ HUB thường OK bạn nhé chỉ cần khoảng tầm 100 ngàn là có 4 hay 8 port rồi , còn HUB công nghiệp càng tốt , nó thiết kế để chịu trong môi trường khắc nghiệt và chống nhiễu, truyền dẫn tốt hơn nên mắc hơn tùy thương hiệu bạn à. Siemens có bán HUB 4 port bạn mua về và so sánh HUB cùi bắp xem sao?
    2/ Tốt nhất tất cả bạn lập trình cùng 1 project mới kiểm tra các n số node PLC đã thông với nhau hay chưa? ngay trong chương trình TIA ? Tuy nhiên bạn cũng có thể lập từng project cho từng PLC S7-1200 được, theo nguyên tắc cơ bản là: 1 Master có thể kết nối 1 hay nhiều Slave PLC với con Master kia lại với nhau.
    Chúc Vui
    Lần sửa cuối bởi aubaoquoc, ngày 07-21-2014 lúc 10:33 AM.

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

3. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Cám ơn anh aubaoquoc !

Cho em hỏi thêm:
    1/ Trong trường hợp viết nhiều project riêng biệt nhau..nhờ anh mách nước cách kết nối các plc vo71nhau nhé...
    2/ Trong trường hợp khi hai PLC đã thông nhau ! Trong trường hợp em cần sử dụng wincc hay winccflexible để mô phỏng thì phần địa chỉ IP mình khai báo thế nào ạ..? Hay là mình khai báo IP của PLC nào cũng được...?

Xin cám ơn anh !

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    cái này hôm bữa thằng bạn em làm rồi.nó cho con master kết nối với WINCC FLEXIBLE hay WINCC ở TIA.còn slave thì kết nối với master (nếu 2 slave thì slave1 kết nối slave2) dùng s7-tools
    master làm việc với wincc,chứ ko làm ăn với slave

Đánh dấu