Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết

cần giúp Cảm biến đo mức chất lỏng

mọi người có ai từng làm cảm biến đo mức chất lỏng có thuộc tính như này không ạ ?
    "
    • Cảm biến đo mức LEVEL SENSOR là loại cảm biến có phao nổi theo mức nước và làm thay đổi giá trị điện trở của cảm biến )( 0 Ohm ứng với mức nước cạn, 250 Ohm ứng với mức nước đầy).
    Sử dụng mạch điện tử tạo nguồn dòng 40mA cấp vào 2 đầu điện trở cảm biến đề tạo điện thế 0 – 10VDC kết nối với PLC (ngõ ra LEVEL TRANSMITTER)
    "
    là thiết bị phòng thực hành nên mình không có datasheet. Mình tìm không thấy có cái nào có thuộc tính như vậy .
    đo test thử thì mình kết nối vào cổng tương tự thấy nó chạy từ 300 đến 7900 tương đương bơm 268ml nước.
    mình không hiểu cái tín hiệu đo được là tín hiệu chuyển đổi như thế nào hoặc mình phải chuyển đổi như thế nào mới ra tín hiệu từ 0-10VDC .
    mong mọi người giúp đỡ !
    cảm ơn !
    Lần sửa cuối bởi Lyvanyen, ngày 08-02-2014 lúc 10:36 AM.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bạn không nên nghiên cứu cái này làm gì. Cái này bên công ty mình có xài (loại cảm biến phao thả vào bồn) nhưng không bền, phải thay liên tục. Chủ yếu người ta vẫn dùng ultrasonic (cảm biến siêu âm) hoặc rẻ hơn là dùng Pressure Transmitter để đo mức nước (dùng áp lực nước để đo mực nước).

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Bạn không nên nghiên cứu cái này làm gì. Cái này bên công ty mình có xài (loại cảm biến phao thả vào bồn) nhưng không bền, phải thay liên tục. Chủ yếu người ta vẫn dùng ultrasonic (cảm biến siêu âm) hoặc rẻ hơn là dùng Pressure Transmitter để đo mức nước (dùng áp lực nước để đo mực nước).
    Mình đang thực hành thiết bị trong phòng thực hành nên mình mới cần phải nghiên cứu bạn ạ. Xắp nộp báo cáo rồi mà tìm không ra cái datasheet !

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bạn là sinh viên năm mấy nhỉ? Mình thấy bạn cũng có đam mê, nhiệt huyết nhưng có thể bạn chưa có định hướng nghiên cứu gần với thực tế. Tốt nhất bạn nên tham khảo ý kiến của các anh trên diễn đàn, biết được nhu cầu thực tiễn bên ngoài, từ đó chọn ra cho mình hướng nghiên cứu phù hợp. Còn nếu học chỉ học theo đam mê thì cũng tốt nhưng bạn sẽ mất thời gian loay hoay với những thứ mà thực tế người ta chẳng bao giờ quan tâm hoặc dùng đến.
    Chúc bạn thành công.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Bạn là sinh viên năm mấy nhỉ? Mình thấy bạn cũng có đam mê, nhiệt huyết nhưng có thể bạn chưa có định hướng nghiên cứu gần với thực tế. Tốt nhất bạn nên tham khảo ý kiến của các anh trên diễn đàn, biết được nhu cầu thực tiễn bên ngoài, từ đó chọn ra cho mình hướng nghiên cứu phù hợp. Còn nếu học chỉ học theo đam mê thì cũng tốt nhưng bạn sẽ mất thời gian loay hoay với những thứ mà thực tế người ta chẳng bao giờ quan tâm hoặc dùng đến.
    Chúc bạn thành công.
    Chào anh ! em năm nay là năm cuối ! em yêu thích plc anh ạ. hiện tại em đang làm thực tập chuyên ngành và gặp bế tắc . lý do là thiết bị phòng thực hành nó không có mã hãy tên chính xác của thiết bị để mà tìm datasheet anh ạ . đo được tín hiệu nhưng em không hiểu tín hiệu đó là gì !
    Anh đang đi làm phải không ? công việc của anh là gì vậy ạ ? mong anh chia sẻ kinh nghiệm đi làm cũng như lời khuyên cho sinh viên còn mơ mộng như em !
    cảm ơn anh nhiều !

6. Bài viết của "Lyvanyen" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    - Chào bạn Lyvanyen
    - Bạn đã yêu thích PLC và trường không có điều kiện cho bạn thực hành thì bạn cố tậu 1 con PLC cùi nào đó tầm 1 -> 4 triệu là thỏa chí tung hoành rồi, trước đây mình áp dụng cách đó cho tới tận bây giờ, khi có đề tài gì cũng đem nó ra thử nghiệm
    - Ra trường thì tùy rơi vào nơi nào có tiếp cận trực tiếp tới PLC không? Mới phát huy tốt + niềm đam mê

- Chúc vui

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Đánh dấu