Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1

Smile Nhập giá trị thời gian từ HMI

Như tiêu đề ạ, em muốn nhập một giá trị thời gian từ HMI (phút) xuống PLC, mà cái định dạng của timer là S5time. Em đã làm thử nhiều cách mà không được, mong mấy cao nhân .

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    scale giá trị mình nhập vào là được thôi, tỉ số scale là 1/600 nếu bạn xài timer 100ms, 1/6000 nếu xài timer 10ms. vậy mà xong rồi bạn. Da số các dòng HMI sau này đều cho fép mình scale giá trị nhập vào.

Còn 1 cách nữa bạn tự xử dưới PLC thôi, cứ já trị trên HMI nhập vào là 5 thì tạo timer 1', rồi đem so sánh với já trị trên HMI truyền xuống là 5. Hoặc bạn sẽ lấy giá trị đặt trên HMI nhân hệ số là 600, 6000 tương ứng với loại timer dang xài rồi gán vào já trị đếm cho timer

Chúc bạn thành công!!!
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi ohmygod Xem bài viết
    scale giá trị mình nhập vào là được thôi, tỉ số scale là 1/600 nếu bạn xài timer 100ms, 1/6000 nếu xài timer 10ms. vậy mà xong rồi bạn. Da số các dòng HMI sau này đều cho fép mình scale giá trị nhập vào.

Còn 1 cách nữa bạn tự xử dưới PLC thôi, cứ já trị trên HMI nhập vào là 5 thì tạo timer 1', rồi đem so sánh với já trị trên HMI truyền xuống là 5. Hoặc bạn sẽ lấy giá trị đặt trên HMI nhân hệ số là 600, 6000 tương ứng với loại timer dang xài rồi gán vào já trị đếm cho timer

Chúc bạn thành công!!!
    Em dùng s7-300 timer của nó có định dạng s5time chứ đâu có phân ra loại timer 100ms hay 1000ms ... gì đâu anh

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Em có tìm hiểu trên diễn đàn của siemens thấy họ chỉ dùng cái hàm chuyển INT to S5T nhưng mà em làm các kiểu vẫn không được, nhập giá trị vào là bị lỗi SF

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    5 lượt trong 5 bài viết
    Timer trong s7-300 để giá trị vùng nhớ MW được mà bạn !?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    Trích dẫn Gửi bởi minhthi Xem bài viết
    Như tiêu đề ạ, em muốn nhập một giá trị thời gian từ HMI (phút) xuống PLC, mà cái định dạng của timer là S5time. Em đã làm thử nhiều cách mà không được, mong mấy cao nhân .
    Nếu bạn làm giữa Simatic manager và winCCflexible thì bạn chỉ cần vào phần symbol trên Simatic và tạo 1 vùng nhớ với định dạng là S5timer. Sau đó trong khối timer bạn đưa tagname vừa tạo vào TV.
    Tiếp theo bạn vào Winccflexible ->Project->Intergrate in STEP7 ... sau đó chọn file SImatic bạn đang làm (mục đích là đưa 2 thằng này vào cùng 1 dự án (Project). Trong phần tags của Flexible: ở cột Symbol bạn click và chọn đúng tagname vừa tạo bên Simatic. Cuối cùng ở phần Graphic bạn lôi IO Field ra và gán tags đó vào là OK
    Ở cách trên là mình link tags giữa Simatic và Flexible còn nếu không bạn tạo tags trên Flexible với định dang là Time thì chắc cũng ok.
    Bạn muốn nhập vào là phút, s hay ms trên HMI thì trong Simatic bạn cộng trừ nhân chia cho phù hợp là được.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi nvt2408 Xem bài viết
    Nếu bạn làm giữa Simatic manager và winCCflexible thì bạn chỉ cần vào phần symbol trên Simatic và tạo 1 vùng nhớ với định dạng là S5timer. Sau đó trong khối timer bạn đưa tagname vừa tạo vào TV.
    Tiếp theo bạn vào Winccflexible ->Project->Intergrate in STEP7 ... sau đó chọn file SImatic bạn đang làm (mục đích là đưa 2 thằng này vào cùng 1 dự án (Project). Trong phần tags của Flexible: ở cột Symbol bạn click và chọn đúng tagname vừa tạo bên Simatic. Cuối cùng ở phần Graphic bạn lôi IO Field ra và gán tags đó vào là OK
    Ở cách trên là mình link tags giữa Simatic và Flexible còn nếu không bạn tạo tags trên Flexible với định dang là Time thì chắc cũng ok.
    Bạn muốn nhập vào là phút, s hay ms trên HMI thì trong Simatic bạn cộng trừ nhân chia cho phù hợp là được.
    Mình cũng làm như bạn nói rồi, ở trên Flexible mình tạo tag có định dạng timer vùng nhớ là mw ở bên simatic cũng vậy, lúc nhập giá trị trên hmi thì ở dưới simatic hiển thị không đúng, ví dụ nhập 12 trên hmi thì bên simatic hiện 12s nhưng mà nhập giá trị khác thì lại không đúng có khi lệch vài giây. Còn cái vụ cộng trừ nhân chia mình cũng đã thử, mình thử nhập số 1 trên hmi thì ở dưới simatic lại thấy là 512x60 nữa nó ra mấy chục phút, nhập số lớn hơn thì hình như bị tràn hay sao đó thấy plc báo lỗi sf

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    http://support.automation.siemens.co...61&caller=view

Chịu khó search và tự làm nhé bạn trẻ.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Hoặc có thể dùng
    FC40 TIM_S5TI Chuyển từ kiểu Time sang S5Time
    FC33 S5TI_TIM Chuyển từ S5Time sang Time

Kiểu Time thì mặc định là milisecond nên cứ dùng chức năng scale tag của WinCC Flexible là xong.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Em vẫn chưa thành công, giá trị nó không đúng với giá trị mình nhập. Em mô phỏng bằng PLCSim liệu có vấn đề gì không ạ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu