Đăng Ký
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    14 lượt trong 12 bài viết

Lấy tín hiệu báo lỗi đầu đo

Các bác cho e hỏi khi cảm biến bị lỗi chập cháy hoặc lỏng dây thì e lấy tín hiệu +- 32768 đọc được từ cảm biến làm tín hiệu báo lỗi cho hiển thị lên HMI được ko ?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    Trích dẫn Gửi bởi ducnhabk Xem bài viết
    Các bác cho e hỏi khi cảm biến bị lỗi chập cháy hoặc lỏng dây thì e lấy tín hiệu +- 32768 đọc được từ cảm biến làm tín hiệu báo lỗi cho hiển thị lên HMI được ko ?
    Nếu là càm biến analog ( ví dụ loại 4~20mA) thì khi cảm biến bị Fault hoặc đứt dây thì nó sẽ trả dòng về dưới 4mA .Khi đó trong plc mình có thể so sánh với giá trị 0 (hoặc -32768) rồi đưa lên HMI báo Fault cảm biến. Bên mình cũng làm vậy.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nvt2408 Xem bài viết
    Nếu là càm biến analog ( ví dụ loại 4~20mA) thì khi cảm biến bị Fault hoặc đứt dây thì nó sẽ trả dòng về dưới 4mA .Khi đó trong plc mình có thể so sánh với giá trị 0 (hoặc -32768) rồi đưa lên HMI báo Fault cảm biến. Bên mình cũng làm vậy.
    Thực ra việc này cũng đơn giản, khi cấu hình module analog cho S7-1200 bạn nhớ enable chức năng wire brake detection. Như vậy khi dây đứt, bạn vào Diagnostic để kiểm tra, sẽ có thông tin về module bị lỗi, kênh bị đứt dây và đèn trên module sẽ báo.

Một điều nữa nên lưu ý là khi dây đứt, module analog sẽ trả về giá trị Maximum Over Range chứ không phải giá trị 0. Do đó bạn cũng có thể dựa vào over range để xác định lỗi. Tuy nhiên nếu làm vậy bạn có thể bị nhầm lẫn với lỗi over range thực sự.

Cách tốt nhất là enable wire brake detection như mình vừa nêu. Sau đó sử dụng OB Diagnostic Error Interrupt để thực thi khi có lỗi. Trong OB này có các biến nhớ input lưu giá trị Hardware Indentifer Number cho biết module bị lỗi, Channel number cho biết kênh bị lỗi. Bạn so sánh các biến này để thực hiện lệnh tương ứng ví dụ thông báo trên màn hình HMI.

Lưu ý là 4-20mA thì mới có chức năng này.
    Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 01-29-2015 lúc 04:58 PM.

4. The Following 2 Users Say Thank You to chauvinhloi For This Useful Post:

Đánh dấu