Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết

Xử lý tín hiệu của Cảm biến lưu lượng

Xin chào các anh chị em trong diễn đàn!
    Em đang làm dự án liên quan đến cảm biến lưu lượng. Hệ thống gồm 1 bơm thuỷ lực chạy liên tục + 2 valve đóng mở dầu + 1 cảm biến lưu lượng để biết được thể tích dầu cấp cho sản phẩm,. Yêu cầu khi cấp đủ 200ml hoặc 500 ml (Thể tích này có thể thay đổi) thì đóng van cấp dầu, độ chính xác +- 5ml.
    Mọi người cho em hỏi em nên chọn loại cảm biến lưu lượng loại nào (output dạng xung hay analog), cách xử lý trong PLC.
    Cảm ơn mọi người!

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    nên chon dạng analog . vì độ chính xác cao

3. Bài viết của "vinhtdh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Hi !
    - Dạng xung: bạn coi trong manual thì 1 xung tương ứng bao nhiêu ml, coi luôn thiết bị sai số bao nhiêu phần trăm, nhân vào ra sai số thiết bị
    - Dạng analog, coi tín hiệu analog output là gì, scale tín hiệu lưu lượng vào vd 0-1000 ml tương ứng 0-20mA, rồi scale tiếp theo số bít analog mà plc dùng để đọc tín hiệu đó 12 hoặc 13 bit, tùy plc đọc từ 0-20mA tương ứng 0-32000 số integer.....
    +Tổng hợp nhiều thông số mới xác định được cái nào chính xác hơn.

5. Bài viết của "hy_hdd" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn bạn, mình cũng nghĩ rằng nên chọn loại xung cho dễ điều khiển,
    Nhưng mình có một số thắc mắc là nếu áp suất trong đường ống thay đổi dẫn đến lưu lượng thay đổi thì số xung mình đọc về PLC cũng thay đổi vậy mình quy đổi từ số xung ra thể tích như thế nào nhỉ, làm sao mình biết rằng đã cấp đủ 200ml.
    Bạn có thể ví dụ luôn không.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Thường thì người ta phân loại cảm biến lưu lương theo công nghệ đo chứ không theo kiểu tín hiệu đầu ra. Cụ thể bạn có các loại phổ biến sau đây dùng cho chất lỏng: Coriolis, Magnetic, Vortex, Ultrasonic. Tùy vào loại chất lỏng mà bạn chọn công nghệ đo cho phù hợp. Với xăng dầu thì người ta thường chọn Coriolis.

Mỗi cảm biến (loại không truyền thông) cung cấp 2 loại tín hiệu: tín hiệu 4-20mA cho biết lưu lượng tức thời, tín hiệu xung dùng để cho totalizer chứ không dùng để tính trực tiếp ra lưu lượng tức thời. Đối với tín hiệu xung, bạn cài đặt trong cảm biến một con số cố định cho biết bao nhiêu ml sẽ có 1 xung.

Bạn cộng dồn số xung đếm được thì sẽ tính ra được thể tích đã bơm. Có điều với sai số +- 5ml bạn nên set tối đa 5ml/xung nếu không sai số của bạn không còn đảm bảo nữa.

8. The Following 2 Users Say Thank You to chauvinhloi For This Useful Post:

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Vâng, em đã hiểu ý của bác rồi, cảm ơn bác.

Đánh dấu