Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết

PLC Kết Nối Với Module GSM

Chào các anh em, e có từng được học qua và lập trình một vài con PLC dòng Omrom như cp1l hay cp1e, tuy nhiên chỉ là học căn bản thôi ạ

Hiện tại e đang lâp trình HMI giám sát nhiệt độ thông qua cảm biến, tuy nhiên mới chỉ là theo dõi nhiệt độ hiển thị lên HMI thôi ạ.

Giờ e đang muốn là khi nhiệt độ nó quá cao thì sẽ cảnh báo tới người dùng qua tin nhắn hoặc cuộc gọi ạ.

Vậy anh em nào biết hay đã từng làm kết nối PLC với Module GSM rồi có thể chỉ lại em được không ạ

Cụ thể là e nên xài con PLC nào, và nên mua module GSM nào hoặc cần học thêm những gì ạ?

Em đang kết nối bộ nhiệt độ với HMI qua giao thức Modbus RTU ạ.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bạn có thể dùng S7-1200 với Module GSM 1242-7, tổng chi phí cho vấn đề của bạn là 15 triệu.

3. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    11 lượt trong 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentrungha Xem bài viết
    Chào các anh em, e có từng được học qua và lập trình một vài con PLC dòng Omrom như cp1l hay cp1e, tuy nhiên chỉ là học căn bản thôi ạ

Hiện tại e đang lâp trình HMI giám sát nhiệt độ thông qua cảm biến, tuy nhiên mới chỉ là theo dõi nhiệt độ hiển thị lên HMI thôi ạ.

Giờ e đang muốn là khi nhiệt độ nó quá cao thì sẽ cảnh báo tới người dùng qua tin nhắn hoặc cuộc gọi ạ.

Vậy anh em nào biết hay đã từng làm kết nối PLC với Module GSM rồi có thể chỉ lại em được không ạ

Cụ thể là e nên xài con PLC nào, và nên mua module GSM nào hoặc cần học thêm những gì ạ?

Em đang kết nối bộ nhiệt độ với HMI qua giao thức Modbus RTU ạ.
    bạn có thể kết hợp vơi module sim 900A. Module sim 900 có giao thức rs232 nên bạn thêm vào plc một cổng 232 hoặc dùng bộ 485 qua 232 để đọc và ghi dữ liệu lên module!

5. Bài viết của "xuantruongza" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Bạn có thể dùng S7-1200 với Module GSM 1242-7, tổng chi phí cho vấn đề của bạn là 15 triệu.
    DẠ, S7-1200 thì quá khả năng của em ạ, híc. Dòng Omron có khả năng dùng được không anh?

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi xuantruongza Xem bài viết
    bạn có thể kết hợp vơi module sim 900A. Module sim 900 có giao thức rs232 nên bạn thêm vào plc một cổng 232 hoặc dùng bộ 485 qua 232 để đọc và ghi dữ liệu lên module!
    Em có đọc tài liệu, đối vs các module GSM thì cần phải gửi lệnh AT đến cho nó, tuy nhiên e chưa biết cách làm thế nào mà PLC gửi được lệnh đó cho GSM, a có thể nói sơ cho em về cách thức được không ạ ?

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hai Duong
    Thanks
    3
    3 lượt trong 3 bài viết
    omron thì bạn dung lệnh RXD để truyền ra cổng com PLC. Tập lệnh AT của Sim 900 rất đơn giản bạn nhé. cứ làm dần dần đi từng bước 1.cần chi tiết thì alo mh : 0979682461 ngoài giớ làm việc nhé

9. Bài viết của "dungHD" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu