Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: PLC + Biến tần

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

PLC + Biến tần

Chào mọi người !
    Em có con S7-1200 CB1214 và biến tần Schneider ATV12HU12M2 chỉ tích hợp cổng Modbus RJ45 . Giờ em muốn điều khiển biến tần qua PLC , mọi người cho em xin ý kiến về hướng truyền thông và kết nối ? Muốn kết nối phải mua thêm cái cổng chuyển đổi ạ ?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    69
    28 lượt trong 26 bài viết
    Em mua thêm Module truyền thông RS485(lắp bên trái PLC) hoặc Comunication Board(lắp trên PLC) lắp vào là chiến đấu được!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vuong49ctu Xem bài viết
    Em mua thêm Module truyền thông RS485(lắp bên trái PLC) hoặc Comunication Board(lắp trên PLC) lắp vào là chiến đấu được!
    Anh nói rõ phần đấu dây được không ạ ? Em xem manual thì phần connect thì chắc kết nối dc mỗi RTU/USS. Đấu giống vậy ạ ? Untitled.jpg

Thành viên cấp 3
    Thanks
    69
    28 lượt trong 26 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi xGolem Xem bài viết
    Anh nói rõ phần đấu dây được không ạ ? Em xem manual thì phần connect thì chắc kết nối dc mỗi RTU/USS. Đấu giống vậy ạ ? Untitled.jpg
    Em xem kỹ Cataloge nhé. SIEMENS thì nếu dùng CM thì dùng chân 3, 8 của Comport 9pins; nếu dùng CB thì TA và TB như trên hình. Còn ở Altivar của Schneider thì dùng Pin 4,5 của cổng J45. Theo nguyên tắc + đấu +, - đấu - và đấu mass chung cho các thiết bị.

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào mọi người, hiện mình đang connect đọc dữ liệu từ bộ tích phần BW500 Siemens là Slave với Master là PLC S7 1200 DC/DC/Rly ,Module CM1241 qua chuẩn giao tiếp RS485 Half Duplex 2 wire. Mọi config mình đã config đầy đủ, kết nối và online lên không báo lỗi gì nhưng vẫn không đọc được dữ liệu. Khi online lên thì Block Com Load vẫn chạy ngon, đầu ra True bình thường, Bock Master thì không lỗi nhưng đầu ra cứ Busy suốt mà không Done???
    Ai đã từng làm cái này rồi giúp mình được không???
    Lọ mọ cả tuần này mà không ra rồi, cứ Busy mãi thôi mà không Done được.Untitled.jpg
    Mình dùng TIA Protal V13 SP1 Update 9 nhé, rất mong anh em giúp đỡ.
    Link google Driver Project
    https://drive.google.com/open?id=0Bz...3FKRE9BVTh6ekE

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam_bkhn Xem bài viết
    Chào mọi người, hiện mình đang connect đọc dữ liệu từ bộ tích phần BW500 Siemens là Slave với Master là PLC S7 1200 DC/DC/Rly ,Module CM1241 qua chuẩn giao tiếp RS485 Half Duplex 2 wire. Mọi config mình đã config đầy đủ, kết nối và online lên không báo lỗi gì nhưng vẫn không đọc được dữ liệu. Khi online lên thì Block Com Load vẫn chạy ngon, đầu ra True bình thường, Bock Master thì không lỗi nhưng đầu ra cứ Busy suốt mà không Done???
    Ai đã từng làm cái này rồi giúp mình được không???
    Lọ mọ cả tuần này mà không ra rồi, cứ Busy mãi thôi mà không Done được.Untitled.jpg
    Mình dùng TIA Protal V13 SP1 Update 9 nhé, rất mong anh em giúp đỡ.
    Link google Driver Project
    https://drive.google.com/open?id=0Bz...3FKRE9BVTh6ekE
    Cái busy đó đọc liên tục thì true đâu sao đâu !muốn ko đọc liên tục thì tạo kiểu này
    Còn đọc ko được thì xem lại lúc đọc đèn báo sáng liên tục ko ? ko sáng có nghĩa là chưa truyền được , chắc do config bên BW500 , tại thấy Project cũng đúng hết mà .

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn bác nhưng nếu nó đọc xong nó phải DONE lên chứ nhỉ, em dùng Project của bác vẫn thế, mà chả hiểu sao 2 cái đèn TX và RX trên CM 1241 chẳng sáng lên gì, ko nhẽ lại hỏng, mà mình có tận 2 con CPU lẫn 2 con CM1241 mới tinh đều thử hết, đều trạng thái như nhau. Điện trở đầu cuối đủ cả, BW500 thì set hết các thông số:
    P770-02 : 3 (MODBUS RTU)
    P771-02 : 2 (ADDRESS)
    P772-02 : 2 (BAUD 9600)
    P773-02 : 0 (NONE PARITY)
    P774-02 : 8 (DATA BIT)
    P775-02 : 1 (STOP BIT)
    P778 : 0 (NO MODEM)
    Mình có mail hỏi bên Siemens họ cũng bảo không có lỗi gì, mà cũng chẳng đưa ra giải pháp gì, chẳng biết tại sao, hay do mình dùng dây điện (2 dây) kết nối nhỉ ???

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam_bkhn Xem bài viết
    Cảm ơn bác nhưng nếu nó đọc xong nó phải DONE lên chứ nhỉ, em dùng Project của bác vẫn thế, mà chả hiểu sao 2 cái đèn TX và RX trên CM 1241 chẳng sáng lên gì, ko nhẽ lại hỏng, mà mình có tận 2 con CPU lẫn 2 con CM1241 mới tinh đều thử hết, đều trạng thái như nhau. Điện trở đầu cuối đủ cả, BW500 thì set hết các thông số:
    P770-02 : 3 (MODBUS RTU)
    P771-02 : 2 (ADDRESS)
    P772-02 : 2 (BAUD 9600)
    P773-02 : 0 (NONE PARITY)
    P774-02 : 8 (DATA BIT)
    P775-02 : 1 (STOP BIT)
    P778 : 0 (NO MODEM)
    Mình có mail hỏi bên Siemens họ cũng bảo không có lỗi gì, mà cũng chẳng đưa ra giải pháp gì, chẳng biết tại sao, hay do mình dùng dây điện (2 dây) kết nối nhỉ ???
    Master gửi lệnh đọc liên tục thì nó phải đọc liên tục chứ ! bình thường mình đọc cái đồng hồ PM cũng đọc liên tục mà . Mình chưa đk cái BW này nhưng nghĩ cũng giống cái đồng hồ .
    TA + TRA nối vào chân - , TB + TRB nối chân + . Xem nối đúng chưa , đảo chân thử .

Đánh dấu