Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên Mới
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết

Em xin hỏi về hiển thị lỗi lên màn hình HMI..

Chào các anh. Em hiện đang làm về s7 1200 và HMI. Vấn đề của em là khi máy gặp sự cố gì đó, nó sẽ hiển thị lỗi lên màn hình HMI như thế nào, cài đặt ra sao? Hy vọng được các anh giúp đỡ. Em cảm ơn!

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    14 lượt trong 12 bài viết
    Bạn nên mô tả rõ hơn về hệ thống của bạn, các lỗi muốn hiển thị trên HMI là các lỗi gì và phần lập trình trên s7 1200 và HMI bạn làm đến đâu rồi

Thành viên Mới
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Dạ. Em đang làm về máy làm lạnh chiller của thằng TQ. Nếu máy gặp sự cố ví dụ như áp lực,nhiệt độ,... thì mình ấn nút hiển thị,màn hình sẽ hiện lên lỗi để sửa chữa. Lập trình em đã làm gần xong, đây là yêu cầu thêm của anh quản lý ạ.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    14 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi giangnam Xem bài viết
    Dạ. Em đang làm về máy làm lạnh chiller của thằng TQ. Nếu máy gặp sự cố ví dụ như áp lực,nhiệt độ,... thì mình ấn nút hiển thị,màn hình sẽ hiện lên lỗi để sửa chữa. Lập trình em đã làm gần xong, đây là yêu cầu thêm của anh quản lý ạ.
    Sử dụng các lệnh so sánh, ví dụ như áp lực > 10bar thì set ON biến trung gian M nào đó. Nhiệt độ cũng tương tự như vậy. Gắn tag M này vào 1 cái đèn trên HMI, khi M ON thì đèn sáng là báo lỗi.
    Nếu sự cố về lỗi cảm biến, lỗi đấu nối thì có thể nhận biết tín hiệu cảm biến gửi về. Ví dụ bạn dùng PT100, giá trị cảm biến gửi về sau khi scale ra là 0 hoặc 32767 thì chắc chắn có lỗi.
    Còn nếu muốn hiển thị ra hẳn 1 bảng lịch sử báo lỗi thì hơi phức tạp hơn chút. Mình chỉ gợi ý là bạn sử dụng chức năng HMI alarms trong phần lập trình cho HMI. Trong mục HMI alarms, ID là thứ tự các lỗi, Alarms text là phần chú thích lỗi, Alarms class là chọn lớp hay phân loại lỗi, Trigger tag là các biến sẽ kích hoạt và hiển thị lỗi

5. Bài viết của "ducnhabk" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Dạ đúng là hiển thị 1 bảng báo lỗi như vậy ạ. Cảm ơn anh đã gợi ý. Em sẽ tìm hiểu phần HMI alarms.

Thành viên Mới
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Phiền anh giúp e thêm 1 vấn đề nữa dc ko ạ? Em dùng Timer TONR để vừa đếm vừa nhớ tgian làm việc của máy. vd làm 1000h là báo bảo trì. nhưng nếu mất điện thì Tonr sẽ reset về O lại. Vậy có cách nào giải quyết ko ạ? Yêu cầu là mất điện vẫn nhớ tgian đã làm việc của máy. Em cảm ơn ạ.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Phiền anh giúp e thêm 1 vấn đề nữa dc ko ạ? Em dùngĐ Timer TONR để vừa đếm vừa nhớ tgian làm việc của máy. vd làm 1000h là báo bảo trì. nhưng nếu mất điện thì Tonr sẽ reset về O lại. Vậy có cách nào giải quyết ko ạ? Yêu cầu là mất điện vẫn nhớ tgian đã làm việc của máy. Em cảm ơn ạ.
    Việc đơn giản nhất là bạn đưa vào 1 thanh ghi không mất dữ liệu khi plc mất điện - sử dụng DB.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

9. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    6 lượt trong 4 bài viết
    Phiền anh giúp e thêm 1 vấn đề nữa dc ko ạ? Em dùng Timer TONR để vừa đếm vừa nhớ tgian làm việc của máy. vd làm 1000h là báo bảo trì. nhưng nếu mất điện thì Tonr sẽ reset về O lại. Vậy có cách nào giải quyết ko ạ? Yêu cầu là mất điện vẫn nhớ tgian đã làm việc của máy. Em cảm ơn ạ.
    Bạn làm như bình thường & trong datablock của timer tick vô retain, hoặc làm như a.Hiếu ở trên 1.PNG

11. The Following 2 Users Say Thank You to ngoc_khanhspkt For This Useful Post:

Thành viên Mới
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Dạ em làm được rồi.Em cảm ơn các anh ạ.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    4 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducnhabk Xem bài viết
    Sử dụng các lệnh so sánh, ví dụ như áp lực > 10bar thì set ON biến trung gian M nào đó. Nhiệt độ cũng tương tự như vậy. Gắn tag M này vào 1 cái đèn trên HMI, khi M ON thì đèn sáng là báo lỗi.
    Nếu sự cố về lỗi cảm biến, lỗi đấu nối thì có thể nhận biết tín hiệu cảm biến gửi về. Ví dụ bạn dùng PT100, giá trị cảm biến gửi về sau khi scale ra là 0 hoặc 32767 thì chắc chắn có lỗi.
    Còn nếu muốn hiển thị ra hẳn 1 bảng lịch sử báo lỗi thì hơi phức tạp hơn chút. Mình chỉ gợi ý là bạn sử dụng chức năng HMI alarms trong phần lập trình cho HMI. Trong mục HMI alarms, ID là thứ tự các lỗi, Alarms text là phần chú thích lỗi, Alarms class là chọn lớp hay phân loại lỗi, Trigger tag là các biến sẽ kích hoạt và hiển thị lỗi
    Bác cho em hỏi. có cách nào mà khi có lỗi sảy ra thì hiện ALARM không nhỉ. ý em là bình thường thì bảng ALARM không hiện. khi có lỗi thì hiện bảng ALARM ra. và cách kích hoạt thanh trượt trên bảng ALARM như thế nào ạ, nghĩa là em làm 1 bảng ALARM gọn trên góc màn hình, khi có lỗi thì có thể kéo thanh trượt để xem hết các cảnh báo. Em cảm ơn !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu