Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên Mới
    Thanks
    6

Giao tiếp CPU Q03ude với chuẩn modbus .

Hiện tại mình tìm được 2 module giao diện mạng là QJ71MB91 và QJ71C24N cho dòng Q. Nhưng đọc manual của 2 module này thì mục applicable module không thấy có Q03UDE nên không biết nó có hỗ trợ cho CPU đó không. Và nếu có thì mình nên chọn cái nào ? Vì sao ? Sau đó cấu hình cho nó như nào. Đây là lần đầu tiên làm truyền thông plc nên cũng không rõ lắm. mong mọi người chỉ bảo.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    8 lượt trong 7 bài viết
    Q03UDECPU có hổ trợ cả QJ71MB91 và QJ71C24N.

Về giá: QJ71MB91 sẽ đắt hơn nhiều so với QJ71C24N.
    Về engineering: QJ71MB91 sẽ dễ làm hơn là QJ71C24N. vì QJ71MB91 là làm riêng cho truyền thông MODBUS( RTU, ASCII) nên bạn chỉ phải cấu hình thôi là xong nó đơn giản hơn nhiều so với QJ71C24N là phải cấu hình và phải viết chương trinh nữa (nói nôm na là vậy).

vì QJ71C24N là module cho kiểu truyền serial (trong đó có Modbus RTU/ASCII) nên nó hổ trợ cho nhiều ứng dụng hơn -> phức tạp hơn.

Bạn xem rồi tự quyết định nha.

Về phần cấu hình thì phần mềm GX Works 2 phần Intelligent function module bạn add module vào rồi cấu hình thôi, ngoài ra coi manual để hiểu thêm.

https://plcvietnam.com.vn/forum/show...odule-QJ71C24N
    ---
    Regards,

3. Bài viết của "zippro" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    6
    Chào bạn, bạn cho mình hỏi tiếp với. Minh dùng module qj71mb91 và đã dùng gx works 2 để cấu hình . xong mình chưa biết cách nào để lập trình truyền thông cho nó cả. Mình ko biết lôi cái dedicated instruction của nó ra kiểu gì. có instruction ( theo manual ) là Z.MBRW .

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    8 lượt trong 7 bài viết
    Bạn xem kỹ manual đi.
    Có 2 cách để làm: Cấu hình ở Intelligent function module (cái này dùng cho GXWorks2) hay là viết ladder để cấu hình và giao tiếp (như bạn có xem lệnh ở manual).
    Đơn giản và tiện nhất là bạn setting ở intelligent function module luôn chứ k cần phải viết ladder đâu nha.

Có 3 chổ cần cấu hình. bạn xem hình đính kèm là ví dụ của mình. Lưu ý là ở đây mình dùng channel 2. Và đọc tới 100 words.
    Bạn đọc thêm manual để hiểu rồi cấu hình theo ứng dụng của bạn nha.

---
    Regards.

6. Bài viết của "zippro" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    6
    Theo mình hiểu là có 2 cách để cấu hình thông số :
    1. Dùng gx configurator -mb được add vào gx developer. cũng giống như gxworks 2
    2. Dùng chương trình tuần tự để cài thông số.
    Sau khi đã cài thông số. mình muốn gửi dữ liệu xuống slave . Theo đúng như thủ tục trong manual thì dùng các lệnh riêng ( dedicated instruction ) . lệnh đó là Z.MBRW . vấn đề là mình ko biết lấy cái lệnh này ra ladder như thế nào.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    8 lượt trong 7 bài viết
    Mình lấy được mà.
    Như hình đính kèm.

---
    BR.

9. Bài viết của "zippro" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    6
    Bạn cho mình hỏi tiếp, khi mình vận hành, đã cắm module lên base unit và cài đặt slot-i/o assignment.. Sau đó mình chưa cấu hình thông số gì mà để mặc định. Sau đó write to cpu. đèn led error của module sáng. mình monitor ra mã lỗi 730A.
    When starting the QJ71MB91 with parameters set from GX Works2 or the sequence program,
    turn ON the MODBUS(R) device assignment parameter starting method of the intelligent function module switch.
    bạn giải thích hộ mình với.

Đánh dấu