Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    4

Trạng thái kết nối giữa WINCC và PLC lên màn hình

Chào Forum !
    Tình hình là mình muốn tạo 1 biểu tượng ở màn hình báo trạng thái kết nối giữa WinCC và PLC mà chưa biết làm thế nào ?
    Có nghĩa là khi kết nối thì nó sẽ không báo gì. Còn khi mất kết nối sẽ hiện Icon tam giác vàng ( cảnh báo ) nhấp nháy.
    Mong đươc giúp đỡ !
    Cám ơn !
    P/s: ở đây mình dùng Wincc 7.3
    Không biết phải hỏi Hidden Content
    Muốn giỏi phải học Hidden Content Hidden Content Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    26 lượt trong 20 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoatncd Xem bài viết
    Chào Forum !
    Tình hình là mình muốn tạo 1 biểu tượng ở màn hình báo trạng thái kết nối giữa WinCC và PLC mà chưa biết làm thế nào ?
    Có nghĩa là khi kết nối thì nó sẽ không báo gì. Còn khi mất kết nối sẽ hiện Icon tam giác vàng ( cảnh báo ) nhấp nháy.
    Mong đươc giúp đỡ !
    Cám ơn !
    Cái này em cũng chưa làm bao giờ. Anh thử tạo một tag mới và start bit của nó là 0. Trong PLC anh có đoạn chương trình set tag đó lên 1. Còn trong WinCC anh lại viết đoạn nhấp nháy đó. Nếu tag đó bằng 0 thì nhấp nháy và hiện lên. Nếu bằng 1 thì ngược lại.
    Chúc thành công :D

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi kochodoi Xem bài viết
    Cái này em cũng chưa làm bao giờ. Anh thử tạo một tag mới và start bit của nó là 0. Trong PLC anh có đoạn chương trình set tag đó lên 1. Còn trong WinCC anh lại viết đoạn nhấp nháy đó. Nếu tag đó bằng 0 thì nhấp nháy và hiện lên. Nếu bằng 1 thì ngược lại.
    Chúc thành công :D
    Cám ơn bạn !
    Mình đã thử nhưng không được vì khi mất kết nối WinCC vẫn còn lưu giá trị cũ của bit đó chứ không trả thay đổi giá trị được.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    10
    11 lượt trong 11 bài viết
    Cám ơn bạn !
    Mình đã thử nhưng không được vì khi mất kết nối WinCC vẫn còn lưu giá trị cũ của bit đó chứ không trả thay đổi giá trị được.
    Cái này cũng ít ai làm. bạn nên làm 1 biến ở dưới PLc chạy từ 0 đến 10 và trở về 0 đếm lên. nha. và cứ 1s nhảy 1 lần. và trên wincc thì bạn code vb 1 đoạn code cứ 2s bạn kiểm tra giá trị 1 lần
    giá trị lần trước gán vào a1 và giá trị kiểm tra lần sau so sánh với giá trị lần trước nếu = nhau thì mất kết nối. Đành dùng cách này để biết connect hay disconnect thôi. Bạn tham khảo xem nha

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi vinh_indochina Xem bài viết
    Cái này cũng ít ai làm. bạn nên làm 1 biến ở dưới PLc chạy từ 0 đến 10 và trở về 0 đếm lên. nha. và cứ 1s nhảy 1 lần. và trên wincc thì bạn code vb 1 đoạn code cứ 2s bạn kiểm tra giá trị 1 lần
    giá trị lần trước gán vào a1 và giá trị kiểm tra lần sau so sánh với giá trị lần trước nếu = nhau thì mất kết nối. Đành dùng cách này để biết connect hay disconnect thôi. Bạn tham khảo xem nha
    Kì vậy ta ! Mình nghĩ cái này thiết thực lắm chứ. Vì khi chạy Runtime thì làm sao biết kết nối hay không kết nối được.
    Nói về VB và C thì mình chịu rồi. Chắc để tìm cách khác. Dù sao cũng cám ơn sự nhiệt tình và giúp đỡ của bạn.
    Mong diễn đàn luôn luôn có nhiều người như thế để giúp đỡ những người mới vào nghề như mình có động lực và ý chí phát huy hơn nữa.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Chào Forum !
    Mong đươc giúp đỡ !
    Cám ơn !
    Bạn sử dụng WinCC V7 hay TIA Portal?
    Với TIA Portal PLC S7-1200/1500 thì có hỗ trợ chức năng Diagnostic để đưa lên trên giao diện HMI/SCADA. Bạn có thể ktra ở đó mục Tool --> Control.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    26 lượt trong 20 bài viết
    Trong WinCC thì có mục Tool/Channel Diagnostic đó ạ. Em cũng mới tìm được xong. Trước giờ chỉ nhìn màn hình thôi.
    Lần sửa cuối bởi kochodoi, ngày 02-13-2017 lúc 08:37 AM.

Đánh dấu