Đăng Ký
Trang 2 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 173
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    Mọi người động chậm đến lý thuyết điều khiển rồi .Phương pháp Zeigler-Nichols chọn thông số PID dựa trên đáp ứng quá độ của đối tượng khi tín hiệu vào là tín hiệu đơn vị .
    Phương pháp Zeigler-Nichols này chỉ áp dụng khi ko biết chính xác đối tượng , cũng có thể áp dụng cho các đối tượng đã biết đặc tính động .Tuy nhiên sử dụng tốt nhất là chưa biết đặc tính động .Nói chung là có thể áp dụng cho đối tượng phức tạp nhưng ko đối tượng chứa khâu tích phân
    Ngoài ra còn rất nhiều phương pháp xác định thông số PID .

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    Mục đích của bạn là điều khiển dòng or tốc độ or vị trí của động cơ ? Và thiết kế theo kiểu nối cấp hay sao ?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Thuật toán điều khiển PID dùng PlC siemen s7_200

Mình đang làm đề tài dùng PLC kết hợp với điều khiển PID để điều khiển nhiệt độ, giữ nhiệt độ ở 1 mc nào đó. NHưng hiện tại mình vẫn chưa hình dung được cái đề tài này ra sao nữa, b nào rành thì giúp m với nha, thank

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thienngaytho Xem bài viết
    Mình đang làm đề tài dùng PLC kết hợp với điều khiển PID để điều khiển nhiệt độ, giữ nhiệt độ ở 1 mc nào đó. NHưng hiện tại mình vẫn chưa hình dung được cái đề tài này ra sao nữa, b nào rành thì giúp m với nha, thank
    Trong wizard có khối PID bạn tìm hiểu trong đó sẽ có set đầy đủ các tham số cho bộ điều khiển PID
    Bao gồm scale tín hiệu đầu vào,đầu ra đặt 4 thông số sample,gain,T-time,D-time
    Sau khi thiết kế xong sử dụng tool dùng PID tune control panel dùng để hiệu chỉnh lại những tham số này
    Xem video clip sau để tham khảo.Đây là bài ổn định speed từ đó ổn định điện áp của 1 bộ phát điện dynamo dùng PLC và biến tần control động cơ
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    Đây là clip tut sử dụng PID tune control

Tóm lại khi khai báo bộ PID sẽ có 4 phần 9h
    +Scale tín hiệu đầu vào(PV=Process value)
    +Scale tín hiệu đặt(SP=Set point)
    +Dãi giá trị analog ngõ ra
    +Và các thông số của bộ PID (Sample,Gain,T-time,D-time)những tham số này có thể lấy bằng PID tune control hoặc dùng phương pháp của Nichol-Zeighler để lấy giá trị tham số
    Lần sửa cuối bởi kidsolo1412, ngày 10-02-2011 lúc 12:49 AM.
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    Trích dẫn Gửi bởi thienngaytho Xem bài viết
    thank b nhìu lắm..đồ án của mình là dùng PLC kết hợp với 1 modum, điều khiển PID để đo nhiệt độ, b chỉ m cách để lập trình, gởi tín hiệu từ cảm biến qua modum rồi vào PLC, m nghe nói phải chuyển sang dạng analog hay j đó..giúp m nha.thank
    Tự tìm hiểu analog là gì.
    Module kết nối PLC là module gì.
    Tại sao đọc nhiệt độ không dùng số mà phải dùng analog.
    Kết nối cảm biến với PLC như thế nào.
    Kết nối với thiết bị đáp ứng ở ngõ ra của PLC như thế nào
    Tất cả bạn phải tự làm và tìm hiểu như vậy mới là của bạn.Diễn đàn chỉ hỗ trợ và giúp bạn có hướng đi
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

7. Bài viết của "kidsolo1412" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    OK. Nhưng giúp mình cái PID với. Đọc hoài ko hỉu được bao nhiu

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    Bạn cứ hiểu nó là phương pháp điều khiển vòng kín tín hiệu hồi tiếp về sẽ so sánh với giá trị đặt từ đó xử lý chương trình.Còn nếu nói về lý thuyết thì chắc ko có thời gian mà trình bày hết đâu.Bạn đọc khối PID trong wizard nếu có gì không hiểu trong quá trình khai báo tôi sẽ hướng dẫn thêm.Chứ nói không hiểu chung chung ko biết chỗ nào mà hướng dẫn đâu.Nêu chính xác vấn đề thì sẽ có trả lời chính xác vấn đề.Hỏi chung chung thì sẽ có trả lời chung chung ^^
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    VẬy là cái modum đó chỉ có nv đưa tín hiệu vào PLC thui pải ko? Còn PID là lập trình trong PLC ak? Tín hiệu cảm biến nhiệt => modum => PlC xong qua PID để hồi tiếp lại đúng ko? Ah mình dùng S7-200 có thể kết hợp với modum nào...?thank

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Nói chính xác thì từ cảm biến nhiệt-> module Analog input-> PLC( cụ thể là gởi dữ liệu về khối hàm PID) để xử lí và tính toán -> module analog output để điều khiển nhiệt độ gần với giá trị Setpoint đã được đặt trước. Nói nôm na là như vậy. Còn bạn muốn hiểu kĩ càng về thuật toán điều khiển PID như thế nào thì kiếm giáo trình điều khiển tự động mà đọc. Nói rất rõ và chi tiết. Chúc vui.

Trang 2 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu