Đăng Ký
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết

kết nôí opc với citect scada

mình thấy rất nhiều người hỏi kết nối OPC giửa plc và citect cho các plc mà trong driver citect chưa có hổ trợ,hoặc một lý do khác mà ta cần sử dụng opc kết nối citect ,nên mình mở chủ đề này anh em trao đổi~o)

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Mình nghĩ là một số bạn đã có nhiều kinh nghiệm. Xin mạn phép mở đầu
    OPC là chuẩn giao diện dựa trên nền tảng DCOM được ứng dụng chủ yếu trong các hệ thống tự động. Nó định nghĩa một số giao diện cho phép xây dựng các ứng dụng điều khiển phân tán mà không quá phu thuộc vào phần cứng. Nhờ sử dụng kiểu dữ liệu đa năng VARIANT, nhiều Client có thể truy cập cùng lấy dữ liệu từ một đối tượng trong khi các chuẩn khác trước nó như DDE, DLL không làm được. Có nhiều công cụ phần mềm để tạo OPC Server như KEPware, Matrikon...Citect cũng có hỗ trợ công cụ OFS Tools, một công cụ đắc lực khi tạo, config một Server. Các phần mềm OPC Server đều phải dựa trên nguyên tắc chung mà OPC qui định: Server kết nối đến thiết bị, các client muốn lấy dữ liệu thì phải tự tạo group, items, khi ngắt kết nối thì tự delete chúng...
    1. Kết nối Citect với Unity: dùng OFS, xin dẫn file: http://www.mediafire.com/?n69vpzl642oxi66 (step to step)
    2. Citect - KEP: có file hướng dẫn trên KEP web-site, đang soạn file hình ảnh cho dễ nhìn...
    KEP EX.JPG

3. ai tiếp nào... Matrikon, Free OPCServer...

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    cám ơn bạn nam209 nhiều mong được chia sẻ kinh nghiệm citect với bạn.mình thấy trên diển đàn các bạn tìm hiểu học hỏi citect thấy không nhiều.vậy từng cá nhân chúng ta đả ích nhiều làm qua citect cùng nhau trao đổi tài liệu và học hỏi kinh nghiệm lẩn nhau là điều hết sức quý báo ,mong bạn cùng mình và anh em đam mê citect cùng nhau đóng góp cho chủ đề citect scada mạnh hơn nửa.
    mail cùa mình [email protected]

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Mình cũng nghĩ như bạn daocongdabl, mình cũng chỉ mới tập tành với PLC-SCADA khoảng 1 năm gần đây thôi. Chắc chắn là kinh nghiệm không nhiều bằng các bạn đã làm thực tiễn...Hi vọng được tìm hiểu và chia sẻ cùng các bạn.
    Những người sử dụng Citect không phải ít, tài liệu sử dụng không phải là không có... nhưng ai đã làm qua rồi truyền đạt lại chắc chắn sẽ tiết kiệm thời gian rất nhiều!

bibi818
    Guest
    Muốn kết nối PLC FX1N của Mitsubishi với Citect Scada thì làm thế nào mấy bro?
    Mình cài Citect xong, nhưng vô communication thì không thấy I/O của FX1n

Thanks

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Trong citectsacda có drive kết nối với mitsu mà.
    Anh dùng vijeo citect thì phải?
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    vijeo citect nếu chưa có driver của mitsu thì chỉ việc kết nối qua opc là ok .theo mình nghỉ để lấy bộ driver của citect cài thêm cho
    vijeo citect thì lúc đó vijeo citect sẻ có thể kết nối với plc misu , để mình thử nếu ok báo anh em nhe
    .còn plc misu kết nối opc
    với vijeo citect là ok 100%.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    mình thấy phần mềm opc KEPServerEx kết được rất nhiều plc trên thị trường hiện nay ví dụ như omron,siemens,misu,...
    nên tôi thấy nó là phần mềm quan trọng cho những ai muốn kết kết dạng opc với scada và đặt biệt là citect scada
    nên tôi up tài liệu hướng dẩn kết nối citect với opc KEPServerEx anh em tham khảo và góp ý.

http://www.mediafire.com/?pura89xmcbviyhb

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    bác nào có phần mềm opc KEPServerEx k? cho mình đi

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    các bạn trong diễn đàn ơi, mình có 1 vấn đề là tìm đang tìm cách mô phỏng kết nối giữa citect v6.0 và s7-300. nhưng mình vẫn chưa thể làm đc vấn đề này.mình hy vọng đc các bạn trong diễn đàn cùng giúp giải quyết.
    mình thanks trước nha!.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Đánh dấu