Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Unhappy S7-1200 kết nối loadcell

em đang làm đồ án cân động sử dụng con s7-1200 với một con loadcell. mong các anh các bác giúp đỡ việc kết nối con s7-1200 với loadcell và cách xử lý tín hiệu analog của loadcell về plc. cho em hỏi thêm về hệ thống cân động là sao vậy? em còn mơ hồ quá. nếu có tài liệu gì cho em xin với em cảm ơn nhiều.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenviet88 Xem bài viết
    em đang làm đồ án cân động sử dụng con s7-1200 với một con loadcell. mong các anh các bác giúp đỡ việc kết nối con s7-1200 với loadcell và cách xử lý tín hiệu analog của loadcell về plc. cho em hỏi thêm về hệ thống cân động là sao vậy? em còn mơ hồ quá. nếu có tài liệu gì cho em xin với em cảm ơn nhiều.
    Bạn coi lại nha xem hệ thống vì module của S7-1200 còn thiếu lắm đó. Vậy giờ bạn phải tìm hiểu Loadcell là gì? Analog là gì? Xử lý ra sao? Có những cái hỏi sẽ trả lời ngay có những cái bạn phải tự đọc tài liệu & tổng hợp kiến thức bạn học nữa nhé.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenviet88 Xem bài viết
    Nếu bạn định lập trình cho mô hình cân động của bạn thì mình có 1 số góp ý như sau :
    +Để tăng độ chính xác thì số loadcell ít ra phải 2 hay 4 bộ(là số chẵn).Để gá lắp 2 loadcell vào trục vuông góc với băng tải.
    +Bạn cần tìm hiểu cách đọc analog từ loadcell dòng,áp hay ,module chuyên dùng.
    +Gá lắp cơ khí rất quan trọng,vì nếu độ dốc không đúng thì sẽ rất dao động và sai số.Cần xem xét độ võng của băng tải.
    +Để độ chính xác cao,tốc độ lấy mẫu phải lớn.Trong phương pháp lập trình cân động dùng loadcell,bạn phải điều khiển được chu kì này,mỗi chu kì lẫy mẫu,sẽ đọc 1 giá trị analog đưa về,sau N chu kì lẫy mẫu,người ta sẽ lấy tích phân các mẫu thu thập được và cho ra độ chính xác cao với sai số 0.5% . Đó là nguyên lí của cân động dùng loadceel

Ngoài ra,bạn có thể gắn thêm encoder để tăng thêm "chất lượng" của đề tài ( đọc tốc độ thôi,không liên quan gì đến cân).S7-1200 còn mới,bạn làm trước sẽ có lợi sau này đi làm.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cảm ơn "plcvietnam" và "dohung" đã cho ý kiến để em tìm hiểu và tiếp tục hỏi em cảm ơn nhiều.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Tôi đã làm rồi, hôm nay chia sẻ với các bạn.
    1. Sử dụng module TC (thermo cupe), xử lý 15 bit, 1 bit dấu với mục tiêu chon IN mv và cho dãi tín hiệu vào lên 32767.
    2. CPU phải cài firmware V 2.0 mới nhận modul.
    3. Dùng TIA V11 mới down/ UP chương trình và kiểm sóat nó chạy được (kể cả báo lỗi để sửa).
    4. Xem các ví dụ có sẵn của Siemen về Norm_X, Scale_X & PID để sử dụng (http://support.automation.siemens.co...rim=99&lang=en, gõ thứ mình cần tìm).
    5. Nhớ là dùng nguồn cấp cho loadcell ổn định, mua loadcell loại tốt 1 chút cân mới chính xác.

Rất sẵn lòng trao đổi với các bạn thêm, vui lòng trao đổi qua mail.
    [email protected]

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cảm ơn anh "trongvv" được trao đổi với anh thế thì tốt quá rồi.
    Lần sửa cuối bởi nguyenviet88, ngày 12-14-2011 lúc 10:29 AM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    ban nen tim hieu nhug bien tro tren loadcell goi la strain gauge . khi tac dung luc len loadcell thi lam cho cac strain gauge dan len loadcell bien dang lam thay doi dien tro ngo ra . vi vay chi can doc dc dien tro ngo ra ban se biet duoc trong luc tac dung len loadcell . (ko biet co noi bay j ko 8-x)

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    - Tôi có 1 con load cell , lấy ra từ 1 cái cân điện tử Ahaut , xoay sở đo, rồi test tùm lum, chả biết nó hoạt động ra sao?
    - Nó ra dây dạng cáp dẹp dán trên màng film như
    - Chỉ đoán nó là dạng cầu điện trở
    - Có bro nào biết con này không, cho ý kiến ???
    Lần sửa cuối bởi aubaoquoc, ngày 11-15-2012 lúc 05:55 PM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Loadcell bao gồm những con điện trở rất nhỏ, khi có 1 lực nào đó ( trọng lượng của vật) tác động lên loadcell sẽ làm nó biến dạng và thay đổi điện áp. Ví dụ: điện áp cấp nguồn cho loadcell là EX+, EX- thì khi đó điện áp suất ra là SIG+, SIG-.
    Indicator là thiết bị chuyên đọc cho loadcell, còn về s7-1200 thì mình chưa lần nào thử với nó.
    Bạn nghiên cứu thử. Nếu thành công với s7-1200 thì chia sẻ nhé

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu