Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên Mới
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết

Tự động tìm giá trị PID và " upload PID parameters to PLC " khi giá trị đặt thay đổi

Chào anh em diễn đàn !

Em đang làm ổn định nhiệt dùng PID trên S7 1200 !

Vấn đề của em là giá trị nhiệt độ em đặt không cố định. Gía trị này tùy thuộc theo người sử dụng đặt vào qua HMI.
    và câu hỏi của em ở đây là:

1/ Vậy có phải với mỗi giá trị đặt của nhiệt độ mình cần 1 thông số PID mới và phải upload nó xuống PLC ?

2/ Nếu cần thiết làm các bước ở câu 1 mình có thể để PLC tự động làm được không (em nghĩ là không rồi) :D ?

3/ Nếu không được thì mình có thể làm theo cách: 1 thông số PID áp dụng cho 1 dãy nhiệt độ vd từ 25 độ tới 30 và từ 30 độ đến 35 độ là 1 thông số khác phù hợp hơn ? ( giải pháp tình thế )

Cảm ơn anh em đã xem bài viết !

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Theo em nghĩ là bộ điều khiển PID điều khiển ổn định nhiệt độ theo giá trị đặt . Với 1 đối tượng không đổi thì bộ điều khiển cũng sẽ K đổi Thông số . Vì cái thông số đó có được từ quy luật thay đổi nhiệt độ của đối tượng. Em nghĩ vậy thôi có gì sai A chị giúp ạ

3. Bài viết của "yeutheogio" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhduyuyuy Xem bài viết
    Chào anh em diễn đàn !

Em đang làm ổn định nhiệt dùng PID trên S7 1200 !

Vấn đề của em là giá trị nhiệt độ em đặt không cố định. Gía trị này tùy thuộc theo người sử dụng đặt vào qua HMI.
    và câu hỏi của em ở đây là:

1/ Vậy có phải với mỗi giá trị đặt của nhiệt độ mình cần 1 thông số PID mới và phải upload nó xuống PLC ?

2/ Nếu cần thiết làm các bước ở câu 1 mình có thể để PLC tự động làm được không (em nghĩ là không rồi) :D ?

3/ Nếu không được thì mình có thể làm theo cách: 1 thông số PID áp dụng cho 1 dãy nhiệt độ vd từ 25 độ tới 30 và từ 30 độ đến 35 độ là 1 thông số khác phù hợp hơn ? ( giải pháp tình thế )

Cảm ơn anh em đã xem bài viết !
    Nếu mà như bạn nghĩ thì đem PLC vứt đi cho rồi dùng làm gì mà mất công vậy
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

5. The Following 3 Users Say Thank You to kidsolo1412 For This Useful Post:

Thành viên Mới
    Thanks
    6
    Bạn yeutheogio nói chuẩn rồi ! Để thiết kế PID , đầu tiền bạn sẽ phải tìm mô hình của đối tượng. Như trong lý thuyết điều khiển thì nó là hàm truyền đạt G(s) ( cho đối tượng SISO tuyến tính ) . Sau đó tìm tham số Kp, Ki , Kd theo một số phương pháp như Ziegler-Nichol ... sau đó chỉnh định tham số theo yêu cầu. Rồi đặt tham số cho plc. Thuật toán PID sẽ đảm bảo đầu ra bám giá trị đặt.

7. Bài viết của "ngcaoquang" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết
    cảm ơn các bác trong diễn đàn .... tại vì thời gian này em bận quá chưa suy nghĩ thấu đáo mà đã hỏi .... suy nghĩ lại thấy hỏi " Ngu thiệt " :D

Thành viên cấp 1
    Thanks
    10
    11 lượt trong 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhduyuyuy Xem bài viết
    cảm ơn các bác trong diễn đàn .... tại vì thời gian này em bận quá chưa suy nghĩ thấu đáo mà đã hỏi .... suy nghĩ lại thấy hỏi " Ngu thiệt " :D
    Chuyện bt mà bạn. Sợ bạn sợ ngu mà k hỏi thôi. Giờ hỏi dc là hết ngu ngay haha

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cho mình xin code với ạ. đang làm đồ án cảm ơn mọi người rất nhiều...
    Gmail: [email protected]

Đánh dấu