Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên Mới
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết

Điều khiển phun sương bằng PID !

Chào các anh em trên diễn đàn !

Em đang làm 1 dàn phun sương dùng PID điều khiển.

Trước mắt dự định dùng motor chạy bơm tăng áp (nạp áp lực cho bình tăng áp) để phun sương và đk motor bằng PID trên S7 1200 từ đó đk được áp lực nước phun qua đó đk phun sương mạnh hay yếu !

Nếu anh em nào có kinh nghiệm về việc này xin chỉ giáo giúp em ! :D

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    26 lượt trong 20 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhduyuyuy Xem bài viết

Trước mắt dự định dùng motor chạy bơm tăng áp (nạp áp lực cho bình tăng áp) để phun sương và đk motor bằng PID trên S7 1200 từ đó đk được áp lực nước phun qua đó đk phun sương mạnh hay yếu !

Có nghĩa là bạn muốn điều khiển Motor để ổn áp đúng không?
    Mình đã từng học qua lý thuyết và làm PID trên 1200 nhưng chưa có feedback từ cảm biến về.
    Bạn có mô hình mình đến mình làm cho, tiện thể mình cũng muốn thử xem lý thuyết có đúng không. :D

Thành viên cấp 1
    Thanks
    10
    11 lượt trong 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhduyuyuy Xem bài viết

dàn phun sương đó công suất và áp suất ntn bạn. Bơm tăng áp là điều khiển qua biến tần k. Nếu qua biến tần bạn nên dùng PID của biến tần luôn nhé bạn.
    Chúc bạn thành công. Còn qua PLC thì cũng dc. Thêm PLC cũng cũng được. có rất nhiều cách . Phụ thuộc vào yêu cầu khách hàng và chi phí nữa bạn nhé. Yêu cầu trên là chưa đủ cho mọi ng hướng dẫn chi tiết nha.
    Chúc một tuần mới vui vẻ và thành công !

4. Bài viết của "vinh_indochina" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vinh_indochina Xem bài viết
    dàn phun sương đó công suất và áp suất ntn bạn. Bơm tăng áp là điều khiển qua biến tần k. Nếu qua biến tần bạn nên dùng PID của biến tần luôn nhé bạn.
    Chúc bạn thành công. Còn qua PLC thì cũng dc. Thêm PLC cũng cũng được. có rất nhiều cách . Phụ thuộc vào yêu cầu khách hàng và chi phí nữa bạn nhé. Yêu cầu trên là chưa đủ cho mọi ng hướng dẫn chi tiết nha.
    Chúc một tuần mới vui vẻ và thành công !
    Dạ em đang làm luận văn anh ơi yêu cầu là giám sát điều khiển nhiệt độ bằng plc s7 1200. Em lựa chọn ổn định nhiệt bằng hình thức phun sương để tăng trao đổi nhiệt của không khí trong nhà kính ---> từ đó giảm nhiệt. PID trên S7 1200 em làm được nhưng về phần cơ cấu phun sương em chưa nghĩ ra

Dự định thì như em đã trình bày ở trên là: PLC đk biến tần qua ngõ analog 0-10v ......... biến tần điêu khiển động cơ ..... động cơ kéo bơm tăng áp để phun sương.

Đó là dự kiến nhưng mà công việc cụ thể em chưa rõ và chưa có kinh nghiệm nên muốn hỏi có anh em nào trong này đã làm rồi dạng này cho em xin lời khuyên hoặc cách làm :D

Đánh dấu