Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên Mới
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết

Question Thắc mắc về mô phỏng trong RS emulate và phần mềm RS logix 5000

Xin chào mọi người, em đang nghiên cứu về PLC của ABB, em dùng phần mềm RSlogix 5000 v20 và RS emulate để mô phỏng, bình thường, khi tạo 1 tag mới trong main program thì ta có thể dùng Ctrl+T để bật/ tắt bit, nhưng khi cho bit đấy là Alias đến 1 DI trong khối local DI/DO 1789-SIM thì lại không dùng Ctrl+T được (lúc được thì bit sáng r tắt ngay) có anh nào có thể giúp e giải thích không ? Có cách j để bật tắt nó trong chương trình chính không ?

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi loclehust Xem bài viết
    Xin chào mọi người, em đang nghiên cứu về PLC của ABB, em dùng phần mềm RSlogix 5000 v20 và RS emulate để mô phỏng, bình thường, khi tạo 1 tag mới trong main program thì ta có thể dùng Ctrl+T để bật/ tắt bit, nhưng khi cho bit đấy là Alias đến 1 DI trong khối local DI/DO 1789-SIM thì lại không dùng Ctrl+T được (lúc được thì bit sáng r tắt ngay) có anh nào có thể giúp e giải thích không ? Có cách j để bật tắt nó trong chương trình chính không ?
    Chào Bạn.
    bạn tạo tag trong program là local tag (thường là BOOL) nên bạn dùng toggle(Ctrl+T) được, nhưng khi bạn tạo tag với Alias (tức là trỏ đến 1 input bất kỳ ) thì bạn ko thể dùng chức năng toggle được mà phải dùng chức năng force ON or OFF.
    BR
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

3. Bài viết của "cuongvcs" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    e cảm ơn a Cường
    Em thử tạo 1 HMI thì nó chỉ có thể hiển thị giá trị của DI đấy chứ mình không bật tắt được DI đó qua HMI, a có cách nào để bật tắt giá cái cổng DI này không ? Trong trường hợp này e cho Start, Stop là 1 DI

Thành viên Mới
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    có ai trong nhóm dùng advanced hmi vào giúp e với ạ

Đánh dấu