Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết

Nhờ mọi người góp ý mình về hệ thống này.

Hi Chào mọi người
    Hiện tại mình có 1 hệ thống như sau :
    Hệ thống gồm 2 motor điều khiển 1 cần trục, 1 chạy ngang, 1 chay dọc. Nhưng giờ khách hàng muốn thêm là hệ thống có thể chạy hình tròn.
    Mong mọi người góp ý về giải thuật .
    Thank mọi người

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    1 / Điều khiển chạy tròn cao cấp nhất là dùng servo + bộ phát xung tay xoay, nếu không quan tâm về giá
    2/ Nhẹ tiền hơn dùng motor + biến tần + encoder + bộ phát xung tay xoay
    3/ Rẻ nửa cơ: dùng hộp số giảm tốc cho motor, điện: nút bấm quay trái, nút quay phải

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

3. The Following 2 Users Say Thank You to aubaoquoc For This Useful Post:

Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    1 / Điều khiển chạy tròn cao cấp nhất là dùng servo + bộ phát xung tay xoay, nếu không quan tâm về giá
    2/ Nhẹ tiền hơn dùng motor + biến tần + encoder + bộ phát xung tay xoay
    3/ Rẻ nửa cơ: dùng hộp số giảm tốc cho motor, điện: nút bấm quay trái, nút quay phải
    Hi Cám ơn anh vì đã trả lời tuy nhien mình có 1 số thắc mắc như sau:
    - Bộ phát xung tay xoay là gi vậy anh ?
    - Hiện tại hệ thống của mình đã lắp hết rồi, chỉ gồm 2 motor dk cần trục để cần trục chạy hình vuông. Tức là 1 motor chạy 1 motor dừng. Bây giờ khách hàng muốn nó có khả năng chạy hình tròn. Theo mình nghĩ là sẽ để cả 2 thằng chạy cùng 1 lúc sẽ ra hình tròn.
    Tuy nhiên khó khăn ở đây là phải phối hợp tốc độ cho 2 motor chuẩn xác để nó có thể chạy được 1 hình tròn với bán kính bất kì mà khách hàng mong muốn.
    Mình đang kẹt chỗ này, mong mọi người giúp đỡ

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tonyluong Xem bài viết
    Hi Cám ơn anh vì đã trả lời tuy nhien mình có 1 số thắc mắc như sau:
    - Bộ phát xung tay xoay là gi vậy anh ?
    - Hiện tại hệ thống của mình đã lắp hết rồi, chỉ gồm 2 motor dk cần trục để cần trục chạy hình vuông. Tức là 1 motor chạy 1 motor dừng. Bây giờ khách hàng muốn nó có khả năng chạy hình tròn. Theo mình nghĩ là sẽ để cả 2 thằng chạy cùng 1 lúc sẽ ra hình tròn.
    Tuy nhiên khó khăn ở đây là phải phối hợp tốc độ cho 2 motor chuẩn xác để nó có thể chạy được 1 hình tròn với bán kính bất kì mà khách hàng mong muốn.
    Mình đang kẹt chỗ này, mong mọi người giúp đỡ
    Hi.
    Bài toán của bạn là điều khiển vị trí, không phải tốc độ.
    Để chạy được hình tròn, tọa độ (X,Y) phải thỏa mãn:
    X = R*cos(2*PI*t)
    Y = R*sin(2*PI*t)
    t = 0-1

Để điều khiển vị trí, bạn phải dùng:
    - Biến tần kết hợp với encoder
    - Servo
    blog chia sẻ kiến thức TĐH của SIEMENS: Hidden Content
    URL: Hidden Content
    Email: Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    mình thấy đầu bài này hơi kì, cái này là đồ án, luận văn hay là dự án thực tế thế, vì:
    Cầu trục thường dùng để cẩu hàng hay cẩu cái gì đó, thông thường thì nó không yêu cầu độ chính xác cao đến mức dùng servo, và cầu trục thì thường chạy thẳng cho dễ hoặc để tiết kiệm thời gian thì chạy chéo, và không cần thiết phải chéo từ điểm đầu đến điểm cuối mà 2 motor chạy độc lập, thằng nào chạy ngắn hơn thì dừng trước, tức là chạy chéo rồi chạy thẳng
    còn yêu cầu chạy vòng tròn thì trên cnc hoặc bàn vẽ thôi, mã đã là cnc thì nó không yêu cầu đơn giản là chạy tròn đâu vì chạy tròn thì chả làm dc gì cả, nó yêu cầu chạy hình bất kì, mà chạy hình bất kì thì plc không làm dc, mua cục cnc hoặc dùng phần mềm cnc trên máy tính thì tối ưu hơn
    Còn đồ án chạy hình tròn thì sinh viên làm nhiều lắm rồi, ^_^
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 6
    Thanks
    8
    79 lượt trong 61 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    mà chạy hình bất kì thì plc không làm dc

Sao lại không được hả bro? Mình đã và đang làm PLC Mitsubishi cho máy phay. Bro có công trình nào thảy qua mình làm cho.
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel: 0989.999973

Cung cấp, thay thế tấm cảm ứng và LCD các loại màn hình
    Cung cấp PLC: Mitsubishi, Siemens, Delta, Vigor, Xinje, Omron, Panasonic (Nais), ...
    Cung cấp HMI Samkoon, Fuji Hakko, Proface, Hitech, Weintek, Mitsubishi, Siemens, Delta, Xinje, ...
    Đọc password các loại PLC và HMI

Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    mình thấy đầu bài này hơi kì, cái này là đồ án, luận văn hay là dự án thực tế thế, vì:
    Cầu trục thường dùng để cẩu hàng hay cẩu cái gì đó, thông thường thì nó không yêu cầu độ chính xác cao đến mức dùng servo, và cầu trục thì thường chạy thẳng cho dễ hoặc để tiết kiệm thời gian thì chạy chéo, và không cần thiết phải chéo từ điểm đầu đến điểm cuối mà 2 motor chạy độc lập, thằng nào chạy ngắn hơn thì dừng trước, tức là chạy chéo rồi chạy thẳng
    còn yêu cầu chạy vòng tròn thì trên cnc hoặc bàn vẽ thôi, mã đã là cnc thì nó không yêu cầu đơn giản là chạy tròn đâu vì chạy tròn thì chả làm dc gì cả, nó yêu cầu chạy hình bất kì, mà chạy hình bất kì thì plc không làm dc, mua cục cnc hoặc dùng phần mềm cnc trên máy tính thì tối ưu hơn
    Còn đồ án chạy hình tròn thì sinh viên làm nhiều lắm rồi, ^_^
    Xin trả lời bạn đây là dự án thực tế nhé.
    Cái của mình chạy ko phải là cần trục mà là cái phểu đổ bê tông nhé (mình nói cần trục cho de hiểu).
    Hiện tại cả 2 motor đều có biến tần. và hiện tại thì máy này đã đổ cống vuông. Tuy nhiên giờ kh họ muốn nó đổ được cống tròn.
    Mọi người tư vần giải pháp nhé.
    Thank

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Cái của mình chạy ko phải là cần trục mà là cái phểu đổ bê tông nhé (mình nói cần trục cho de hiểu).
    Hiện tại cả 2 motor đều có biến tần. và hiện tại thì máy này đã đổ cống vuông. Tuy nhiên giờ kh họ muốn nó đổ được cống tròn.
    Thank
    Hi.
    Tốt nhất bạn nên thay đổi phần cơ, dùng một cầu trục, cầu trục này có thể quay được.
    Còn nếu khách hàng yêu cầu làm trên hệ thống cũ thì mình khuyên bạn không nên nhận.
    blog chia sẻ kiến thức TĐH của SIEMENS: Hidden Content
    URL: Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Thank
    - Theo mình được biết bơm bê tông cống tròn thì chỉ cần cẩu chạy quanh trục, trái, phải. Không cần plc, con hộp số giảm tốc cho phù hợp với tốc độ góc quay là xong
    - Không biết nhu cầu bạn thế nào? Giải pháp ? Kinh phí ? Yêu cầu ra sao ?

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bài này theo anh Quốc nói dùng servo là chuẩn nhất rồi. Nhưng nếu hệ thống của anh đã lắp sẵn thì có lẽ giải quyết bài toán theo kiểu điều khiển vị trí là đúng cho mọi trường hợp.
    Vậy trước hết anh phải điều khiển đước vị trí 2 motor độc lập nhau, cái này anh phối hợp biến tần và encoder cho tốt là được.
    Sau khi điều khiển được vị trí thì tùy theo yêu cầu mà anh sẽ chọn mối quan hệ giữa vị trí 2 motor. Với hình tròn thì anh có mối quan hệ như tat01clc đã đưa ra.
    Vấn đề ở đây là độ chính xác của phần cứng và tốc độ xử lý (thời gian plc đọc tín hiệu, xử lý, và truyền xuống cho đến khi đối tượng chấp hành). Còn giải thuật thì không khó. Nếu như độ chính xác không cao thì hình vẽ ra sẽ như bị răng cưa, và rủi ro ở đây là nếu đáp ứng không tốt thì ống bê tông đầu ra sẽ bị giật lắc mạnh gây nguy hiểm cho công nhân.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu