Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết

Tạo thư viện mới cho citect scada

Phần mềm CITECT đã tích hợp sẵn 1 thư viện hình ảnh. Tuy nhiên, chỉ như vậy thì chắc chắn sẽ không đủ cho ta sử dụng. Chúng ta cùng thảo luận xem:
    1. Các cách nào để đưa thêm hình ảnh vào thư viện ?
    2. có thể sử dụng hình ảnh hoặc thư viện từ các dự án citect trước đó được không ?
    3. Phần mềm nào dùng để vẽ hình ảnh và đưa vào citect là tốt, đẹp, hiệu quả ?
    4-cách tạo thư viện mới như thế nào và cách sử dụng thư viện mới ?

mình mở chủ đề này mong mọi người đóng góp

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Chào bạn

Mấy tháng nay bận quá, không có up bài nào hết.

Đọc trên diễn đàn, bạn đã mở nhiều mục rất hya và thú vị. Cảm ơn bạn nhiều.

Còn việc đưa hình ảnh vào thư viện, thì tui có làm thử rùi, nhưng cũng chưa hài lòng nhiều.

1. Ta có file hình, sau đó vào citect, dùng chức năng import vô là xong. Sử dụng hình ảnh này có các tính năng tương tự như hình ảnh trong thư viện. Tui thấy cái này hay hơn WinCC, vì trong WinCC khi import vào thì hình này có tính năng là bitmap, không có các tính năng khác!

2. Để có 01 hình ảnh đẹp, như ý thì bạn phải vẽ trong photoshop or phần mềm vẽ khác mà bạn có thế mạnh, sau đó cũng import vào.

3. Trong project lúc trước bạn up lên đấy, có thư viện hình ảnh mà người thiết kế tạo ra rất hay, tui đang muốn thử nghiệm, nhưng do chưa có thời gian, cho nên tới giờ vẫn dậm chân tại chỗ, ....hic.

Mong nhận góp ý thêm.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    hên quá bửa nay thấy anh thọ trên diễn đàn ,em tạo chủ đề trên cho anh em thảo luận và hoàn thiện thêm
    còn cách thêm thư viện mới và hình ảnh mới vào thư viện hoặc sử dụng thư viện của các dự án củ áp dụng cho dự án mới em củng làm ok hết rồi ,để em làm đoạn video anh em tham khảo , ý của em là có anh em nào có các ý kiến hay mình đóng góp để hoàn thiện hơn cách tạo thư viện mới cho citect

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Để import hình ảnh đẹp thì mình hay dùng Symbol Factory.
    Download: http://www.mediafire.com/?h6n56kzuowi1ik2
    Dùng với Vijeo Citect mình thấy cũng khá tốt, có nhiều lợi điểm là có thể copy file ảnh dạng .wmf (Window Meta File) (hình có tranparent), hỗ trợ đa dạng trong design SCADA.
    Cái này thầy mình giới thiệu, không bít bạn nào có biết soft nào khác không?

5. Bài viết của "nam209" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    đúng là Symbol Factory quá tuyệt vời ,cám ơn bạn rất nhiều ,mong bạn cố gắng đóng góp cho chuyên mục citect của diển đàn ngày càng mạnh thêm.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    oh giúp mình với sao mình không copy dc nhiều hình trong 1 mục vậy ? có cách nào vậy nhỉ .
    khi mình đã download symbol factory ... về rồi .
    mình cũng đang tìm hiểu về citect nên rất cần chia sẻ với diễn đàn , mong các tiền bối hãy chỉ giúp ....

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Chào bạn hiepbk055, mình có nhận được Email hỏi của bạn. Mình xin trả lời lên đây cho ae có chung thắc mắc
    1. Nếu mình nhớ không nhầm thì phiên bản mình gửi có sẵn cr@ck, không phải bản demo
    2. Symbol factory chỉ cho copy 1 hình/lần. bạn có thể copy nhiều lần. click phải -> chọn copy theo kiểu nào. mình thấy copy as .wmf thì xung quanh nút nhấn được trong suốt, tạo hình rất đẹp.
    3. Mình xài nhiều thấy có một nhược điểm là phần mềm chỉ cho tạo ảnh tĩnh, không animation được. bạn có thể chỉnh sửa file ảnh bằng cách Ungroup rồi edit lại. Hình cóp vào WinCC sẽ bị lỗi...
    Nếu bạn có thời gian khám phá thì còn những điều thú vị cho bạn...

Đánh dấu