Chào các bác,chủ đề này có vẻ hơi rộng,nhưng vì em thấy nó rất quan trong trong bất kì 1 hệ thống nào.Một hệ thống chỉ có thể chạy xuyên suốt nếu tất cả các phần tử đều được kết nối với nhau(điều kiện cần).Vấn đề kết nối được bàn luận ở đây có thể bao gồm kết nối các thiết bị đo vào bộ điều khiển (Cảm biến , chấp hành ) , kết nối giữa các bộ điều khiển khác nhau giữa các hãng cùng hay khác PLC - PLC ,kết nối PLC với HMI , Kết nối PLC với SCADA hay PLC với máy tính hay PLC với Inverter ....Kinh nghiệm của mình có thể nhận định rằng,chỉ cần kết nối được 1 hệ thống cho nó hiểu nhau,thì đã giải quyết được 70% hệ thống bất kì rồi .

Mỗi thứ có 1 ít kinh nghiệm làm thực tế nhưng ko biết bao giờ là đủ . Và cũng chưa bao giờ thấy được 1 cái gì đó tổng quan để giải quyết vấn đề kết nối này . Hi vọng với ý kiến cũng như kinh nghiệm từ các pro , mình và các bạn khác sẽ có 1 cái nhìn toàn diện hơn về vấn đề này .

Hiện tại , mình dùng thời gian rảnh để ngiên cứu về OPC Kepserver hơi sau 1 chúc .Mong các pro cùng góp ý thảo luận vấn đề này.