Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Thảo luận về vấn đề kết nối trong tự động hóa.

Chào các bác,chủ đề này có vẻ hơi rộng,nhưng vì em thấy nó rất quan trong trong bất kì 1 hệ thống nào.Một hệ thống chỉ có thể chạy xuyên suốt nếu tất cả các phần tử đều được kết nối với nhau(điều kiện cần).Vấn đề kết nối được bàn luận ở đây có thể bao gồm kết nối các thiết bị đo vào bộ điều khiển (Cảm biến , chấp hành ) , kết nối giữa các bộ điều khiển khác nhau giữa các hãng cùng hay khác PLC - PLC ,kết nối PLC với HMI , Kết nối PLC với SCADA hay PLC với máy tính hay PLC với Inverter ....Kinh nghiệm của mình có thể nhận định rằng,chỉ cần kết nối được 1 hệ thống cho nó hiểu nhau,thì đã giải quyết được 70% hệ thống bất kì rồi .

Mỗi thứ có 1 ít kinh nghiệm làm thực tế nhưng ko biết bao giờ là đủ . Và cũng chưa bao giờ thấy được 1 cái gì đó tổng quan để giải quyết vấn đề kết nối này . Hi vọng với ý kiến cũng như kinh nghiệm từ các pro , mình và các bạn khác sẽ có 1 cái nhìn toàn diện hơn về vấn đề này .

Hiện tại , mình dùng thời gian rảnh để ngiên cứu về OPC Kepserver hơi sau 1 chúc .Mong các pro cùng góp ý thảo luận vấn đề này.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    chào Anh Hưng.
    - Vấn đề truyền thông dùng Modbus cũng khá hay, mình nghĩ mọi người nên nghiên cứu qua để có một cái nhìn tổng quan về mạng
    truyền thông nói chung. Rất may là thời sinh viên mình đã đợc làm qua về đề tài này rồi nên có ít kiến thức có thể cùng trao đổi với
    Anh/Em trên diễn đàn này.
    - Đây là bài báo cáo đề tài kết nối 2 plc s7-200 dùng mạng modbus các bạn tham khảo nhé
    http://www.mediafire.com/?2a6bcl6tc4ahcaq
    Còn về modbus kết nối PC với biến tần dùng mạng modbus mình sẽ cùng thảo luận với Anh/Em nếu thích.
    Chúc vui.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    chào Anh Hưng.
    - Vấn đề truyền thông dùng Modbus cũng khá hay, mình nghĩ mọi người nên nghiên cứu qua để có một cái nhìn tổng quan về mạng
    truyền thông nói chung. Rất may là thời sinh viên mình đã đợc làm qua về đề tài này rồi nên có ít kiến thức có thể cùng trao đổi với
    Anh/Em trên diễn đàn này.
    - Đây là bài báo cáo đề tài kết nối 2 plc s7-200 dùng mạng modbus các bạn tham khảo nhé
    http://www.mediafire.com/?2a6bcl6tc4ahcaq
    Còn về modbus kết nối PC với biến tần dùng mạng modbus mình sẽ cùng thảo luận với Anh/Em nếu thích.
    Chúc vui.
    Cảm ơn về tài liệu của phongnhatdo!
    Về modbus kết nối PC với biến tần thì hồi mình cũng có làm để kết nối với biến tần controltechniques dùng VB6,nhưng thực sự chưa thấy tổng quan để xử lí 1 cách tổng quan về modbus cho 1 ứng dụng bất kì về modbus.Theo phongnhatdo thì khi gặp 1 ứng dụng về modbus thì quan tâm điều gì nhiều nhất ? Ví dụ kết nối 1 đầu cân Belt Scale của siemens với máy tính , hay kêt nối inverter của 1 hãng bất kì với máy tính.Cái mình muốn thấy được là sự tổng quát.Hi vọng bạn sẽ giúp mình.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    14
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Cảm ơn về tài liệu của phongnhatdo!
    Về modbus kết nối PC với biến tần thì hồi mình cũng có làm để kết nối với biến tần controltechniques dùng VB6,nhưng thực sự chưa thấy tổng quan để xử lí 1 cách tổng quan về modbus cho 1 ứng dụng bất kì về modbus.Theo phongnhatdo thì khi gặp 1 ứng dụng về modbus thì quan tâm điều gì nhiều nhất ? Ví dụ kết nối 1 đầu cân Belt Scale của siemens với máy tính , hay kêt nối inverter của 1 hãng bất kì với máy tính.Cái mình muốn thấy được là sự tổng quát.Hi vọng bạn sẽ giúp mình.
    Chào bác dohung, em cũng từng thử kết nối biến tần sk của controltechniques với s7 200 bằng modbus, thấy cũng hay hay nhưng em chỉ dùng câu lệnh có sẵn trong thư viện của Siemens chứ k dùng vb như bác. Bác có thể share tài liệu em tham khảo được không. Đây là tài liệu của em, gửi các bác xem http://www.mediafire.com/?039nxrmrlqgf3yq

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi sontybk Xem bài viết
    Chào bác dohung, em cũng từng thử kết nối biến tần sk của controltechniques với s7 200 bằng modbus, thấy cũng hay hay nhưng em chỉ dùng câu lệnh có sẵn trong thư viện của Siemens chứ k dùng vb như bác. Bác có thể share tài liệu em tham khảo được không. Đây là tài liệu của em, gửi các bác xem http://www.mediafire.com/?039nxrmrlqgf3yq
    "Lạc đề 1 tí nhé"
    Nói về biến tần thì controltechniques hỗ trợ rất mạnh rồi.Dòng SK của Controltechniques dùng cho những ứng dụng đơn giản,chạy vòng hở,yêu cầu độ chính xác trung bình.Còn dòng Unidrive SP mới thực sự mạnh mẽ.Hỗ trợ các chế độ điều khiển Open Loop,Closed Loop Vecter(Support chế độ RFC không cần encoder phản hồi khi chạy vòng kín),Closed Loop Server,Regen.Dòng SP này có 3 khe cắm card mở rộng.Các khe này có thể cắm Card truyền thông như Profibus,CT Net,Ethernet để kết nối biến tần theo mạng.Hoặc cắm card ứng dụng dùng để viết chương trình cho biến tần sử dụng phần mềm Sypt Pro.Nói túm lại,biến tần Control Techniques rất là xịn.

Về vấn đề kết nối biến tần dùng VB,hồi xưa mình kết nối VB với biến tần PV(ứng dụng chuyên dùng cho bơm,quạt).Trong cuốn Manual Programing của PV có 1 chương nói về vấn đề này.Lâu quá ko đụng tới nó giờ tìm hoài không ra luôn.Bác thông cảm nhé.Em chỉ còn lưu mấy cái chương trình về nhà máy giấy dùng biến tần lập trình bởi Sypt Pro,nhà máy thép...Và cả chương trình Profidrive của em nữa.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    14
    2 lượt trong 2 bài viết
    "Lạc đề 1 tí nhé"
    Nói về biến tần thì controltechniques hỗ trợ rất mạnh rồi.Dòng SK của Controltechniques dùng cho những ứng dụng đơn giản,chạy vòng hở,yêu cầu độ chính xác trung bình.Còn dòng Unidrive SP mới thực sự mạnh mẽ.Hỗ trợ các chế độ điều khiển Open Loop,Closed Loop Vecter(Support chế độ RFC không cần encoder phản hồi khi chạy vòng kín),Closed Loop Server,Regen.Dòng SP này có 3 khe cắm card mở rộng.Các khe này có thể cắm Card truyền thông như Profibus,CT Net,Ethernet để kết nối biến tần theo mạng.Hoặc cắm card ứng dụng dùng để viết chương trình cho biến tần sử dụng phần mềm Sypt Pro.Nói túm lại,biến tần Control Techniques rất là xịn.

Về vấn đề kết nối biến tần dùng VB,hồi xưa mình kết nối VB với biến tần PV(ứng dụng chuyên dùng cho bơm,quạt).Trong cuốn Manual Programing của PV có 1 chương nói về vấn đề này.Lâu quá ko đụng tới nó giờ tìm hoài không ra luôn.Bác thông cảm nhé.Em chỉ còn lưu mấy cái chương trình về nhà máy giấy dùng biến tần lập trình bởi Sypt Pro,nhà máy thép...Và cả chương trình Profidrive của em nữa.
    Chỗ em bây giờ dùng thường xuyên sk, thỉnh thoảng có pv nhưng là những ứng dụng đơn giản, cũng chưa phải dùng tới ct soft hay Sypt Pro. Em mới ra trường nên rất thích tìm hiểu sâu hơn và rộng hơn. Nếu bác không phiền có thể share tài liệu cho em được không?
    Hihi nhân tiện nói về sk, cho em hỏi bác nào biết chỉ giáo cho em với. chả là em có làm về một cái cầu trục chân đế sử dụng biến tần điều khiển cho 2 động cơ 55kW và 35kW, vấn đề là ở chỗ cần cài đặt motor map cho 2 động cơ trong biến tần, không thì động cơ nhỏ có thể bị cháy. cảm ơn các bác

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Chỗ em bây giờ dùng thường xuyên sk, thỉnh thoảng có pv nhưng là những ứng dụng đơn giản, cũng chưa phải dùng tới ct soft hay Sypt Pro. Em mới ra trường nên rất thích tìm hiểu sâu hơn và rộng hơn. Nếu bác không phiền có thể share tài liệu cho em được không?
    Hihi nhân tiện nói về sk, cho em hỏi bác nào biết chỉ giáo cho em với. chả là em có làm về một cái cầu trục chân đế sử dụng biến tần điều khiển cho 2 động cơ 55kW và 35kW, vấn đề là ở chỗ cần cài đặt motor map cho 2 động cơ trong biến tần, không thì động cơ nhỏ có thể bị cháy. cảm ơn các bác
    Bạn muốn tài liệu gì đây ? Qúa trời luôn biết up cái nào bạn ?

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    14
    2 lượt trong 2 bài viết
    Bạn muốn tài liệu gì đây ? Qúa trời luôn biết up cái nào bạn ?
    hihi tài liệu về nhà máy giấy, nhà máy thép và profidrive đó bác. hehe còn cái chuyện cầu trục chân dê thì em có cách giải quyết rùi,đọc mãi trong quyển advantage của sk mới thấy. Nhưng em phải thử đã. :d cảm ơn bác trước nhé

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    hihi tài liệu về nhà máy giấy, nhà máy thép và profidrive đó bác. hehe còn cái chuyện cầu trục chân dê thì em có cách giải quyết rùi,đọc mãi trong quyển advantage của sk mới thấy. Nhưng em phải thử đã. :d cảm ơn bác trước nhé
    Mình gửi bạn trước phần tài liệu Comander SK và các module tích hợp.Còn về chương trình thì phải cài thêm Sypt Pro,bạn đã cài chưa ? Nếu ko có bản quyền thì không làm ăn gì được đâu nha?
    Link SK : http://www.mediafire.com/?uz5ax8sl5wak6pp

Trên màn hình HMI MP177 có 2 cổng truyền thông -MPI và Ethernet, ta dùng cổng MPI để kết nối với PLC S7-300 , với cổng Ethernet nếu khách hàng muốn kết nối HMI này với máy tính để đọc dữ liệu từ HMI vào chương trình Visual Basic sau đó sẽ lập trình VB cho phần tiếp theo của dự án.Không biết vấn đề đọc dữ liệu HMI qua cổng Ethernet dùng VB đã có bác nào làm chưa ? Cho mình 1 hướng đi được không ?

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    14
    2 lượt trong 2 bài viết
    Mình gửi bạn trước phần tài liệu Comander SK và các module tích hợp.Còn về chương trình thì phải cài thêm Sypt Pro,bạn đã cài chưa ? Nếu ko có bản quyền thì không làm ăn gì được đâu nha?
    Link SK : http://www.mediafire.com/?uz5ax8sl5wak6pp
    Em mới down và cài bản Suyt Pro demo từ trang web của hãng thôi. Cài xong mới biết muốn dùng phần mềm này lập trình ladder cho biến tần thì cần phải có module. Mà em thì chưa thấy mấy cái module đó bao h. Mong bác chỉ giáo thêm

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu