Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Muốn học PLC

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Muốn học PLC

Chào các bác các anh các chị,
    Em đang là dân Cơ khí, nhưng em thật tế không biết chút gì về PLC hay điều khiển tự động. Giờ ra đường thấy ai cũng nói về nó, em sợ lắm. Em muốn học về điều khiển tự động nhưng thú thật em không biết bắt đầu từ đâu? Xin các bác các anh các chị đi trước bớt chút thời gian cho em vài lời khuyên.!!!

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em cũng vậy nè. Mong các anh giúp đỡ với!!!

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Từ CK chuyển qua điện tự động là một sự thuận lợi khá nhiều vì khi muốn lập trình về hệ thống thì phải hiểu hệ thống ( mà phần cơ khí chiếm phần lớn vì điều khiển cơ cấu mà), PLC chỉ là thiết bị hỗ trợ điều khiển và xuất tín hiệu còn lại việc kích hoạt chế đô hoạt động là do phần Flowchart ( hay còn gọi là sơ đồ giải thuật, thuật toán điều khiển, sơ đồ hoạt động...)

Muốn thế thì phải tìm hiểu về điện, thiết bị điện, một số môn học bổ trợ mà có thể kiếm tài liệu như: Kỹ thuật số ( để tìm hiểu rõ về các dạng số, kiểu dữ liệu trong PLC...) Tự động hóa quá trình công nghệ ( tìm hiểu vê một số thuật toán, sơ đồ giải thuật cơ bản... ) những điều trên + phần Flowchart mà bạn có được từ hệ thống + tư duy lập trình của mỗi người sẽ ra một skill riêng.

Ah thêm tiếng anh chuyên ngành nữa để hỗ trợ công việc càng tốt hơn ^^ vì hiện nay tôi cũng đang theo thiên hướng dạy bổ trợ tiếng anh sẽ thuận lợi cho người tìm hiểu. Và còn một phần quan trọng " đừng thấy khó mà lùi"
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

phanhuuhuy
    Guest
    hi.minh cung dong y theo y kien cua a Hieu.Ban phai tim hieu them ve cac thiet bi dien nhat la dieu khien dien cong nghiep.vi nhu the ban se co nhung buoc co ban nhat khi buoc vao hoc plc.

phanhuuhuy
    Guest
    hi! theo minh muon hoc tot mon plc.truoc het ban phai co khai niem co ban ve dien va thiet ke dien ,cac ki hieu cong tac ,rolay ...khi do ban se co thuan loi trong plc de thiet ke theo y minh...

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi gianguyen1981 Xem bài viết
    Chào các bác các anh các chị,
    Em đang là dân Cơ khí, nhưng em thật tế không biết chút gì về PLC hay điều khiển tự động. Giờ ra đường thấy ai cũng nói về nó, em sợ lắm. Em muốn học về điều khiển tự động nhưng thú thật em không biết bắt đầu từ đâu? Xin các bác các anh các chị đi trước bớt chút thời gian cho em vài lời khuyên.!!!
    Nếu bạn muốn làm về điện công nghiệp thì lên có kế hoạch trang bị kiến thức để việc học đạt kết quả cao nhất.
    - Trước tiên bạn lên tìm hiểu về tủ điện: Trong quá trình làm về tủ điện cơ bản bạn phải học và hiểu nguyên lý làm việc của các khí cụ điện trường dùng trong công nghiệp, học CAD để thiết kế mạch điện, ứng dụng để làm một số tủ điện thực tế như: tủ động lực, tủ điều khiển, tủ hạ thế, tủ ATS....
    - Sau khi có nền tảng về cơ bản điện công nghiệp bạn có thể tìm hiểu thêm về PLC ngôn ngữ lập trình, biến tần, Động cơ Servo... những thiết bị kết nối nhiều với PLC, bạn phải tìm hiểu và lập trình được các tính năng cơ bản của PLC. Sau khi đã làm chủ được các phần trên bạn có thể tự tin làm việc về tự động hóa.
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO ĐIỆN TỬ - TỰ ĐỘNG HÓA - CƠ KHÍ - CNTT TOPEDU
    Add: Số 32/32 Phan Văn Trường, Cầu Giấy, Hà Nội
    Tel: 042 260 0203 - Mobile: 0987 834 312 ( Mr.Mạnh)
    Website: Hidden Content

phanhuuhuy
    Guest
    theo mình.ngoài các vấn đề trên một điều quan trong không kém là sự đam mê,học hỏi.vì chúng ta sẽ dể cảm thấy nhàn chán và từ bỏ nó khi một lần thất bại.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em không hiểu lắm về cái lệnh trên khi viết theo kiểu role

còn nếu hiểu theo ngôn ngữ STL

A I1.0\\Đọc giá trị địa chỉ I1.0
    AN I1.1 \\ Kết hợp giá trị nghịch đảo của I1,1 ^RL0
    = Q4.0 \\gán giá trị của RLO vào Q4.0

Em mới vào diễn đàn ,em chả biết post bài mới ở đâu đầnh phải post ở đây mong các mod thông cảm
    cho em

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    học ABC làm những cái cơ bản chung chung thì nhiều như trung tâm phi lợi nhuận Q.Tân Bình, trung tâm cơ khí đại học sư phạm kỹ thuật tp.HCM, trung tam cơ điện tử hùng vương, cao đẳng nghề Q1 tp.HCM. còn học về nâng cao kiểm soát công nghệ tự động hoá cho dây chuyền sản xuất lớn như xi măng/bia/tôn chưa thấy ai có khả năng dạy.
    - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    Nguyen Thanh Duy
    Email : Hidden Content

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    còn học về nâng cao kiểm soát công nghệ tự động hoá cho dây chuyền sản xuất lớn như xi măng/bia/tôn chưa thấy ai có khả năng dạy.
    Không phải là không có khả năng dạy mà dạy làm sao, phí bao nhiêu cho đủ. Không lẽ bỏ vài triệu ra để học luôn cái máy từ A-Z và xử lý cho tất tần tật. QUÁ THAM LAM.
    Không phải ai cũng dạy những cái đó. Cái gì cũng có giá của nó. Dạy bạn làm cái máy nhưng người ta được bao nhiêu khi truyền hết mọi thứ. " Bài học con hổ và con mèo mãi mãi vẫn còn".

Họ không dạy không có nghĩa là không biết. Không nói không có nghĩa là câm, còn nói ra không có nghĩa là nói được lời hay.

11. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu