Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Unhappy Nhờ A/C tư vấn giúp em về hướng đi lập trình PLC

Em đang tìm hiểu lập trình PLC Siemens chủ yếu trên TIA Portal, Về ngôn ngữ ladder thì cơ bản em hiểu rồi. Giờ em đang tìm hiểu lập trình hướng đối tượng nhưng không biết bắt đầu từ đâu? Để có thể lập trình nâng cao trong các dự án lớn thì giờ em nên bắt đầu từ đâu? và tìm hiểu những gì? Mong mọi người tư vấn giúp em. Tks mn nhiều!
    Lần sửa cuối bởi UchihaZoKa, ngày 02-12-2018 lúc 02:02 PM.

Thành viên Mới
    Thanks
    14
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trc mình đọc tài liệu và làm trên máy ảo 1 tuần theo các clip trên mạng
    http://youtu.be/7fLhQF3y2U4
    Mất gần 2 tuần làm thực tế, máy mới chạy ổn định, sửa đi sửa lại để tìm cách đơn gian và ko bị lỗi. Tự học mà không có ai hỏi rất khó, nhiều lỗi mò cả nửa ngày mới ra. Ví dụ như port của plc là bao nhiêu để kết nối hmi. Khi down load xuống plc nên để off line, thông số trên hmi là số nguyên nên phải chuyển đổi thời gian trên zơle sang số nguyên. Cài đặt ip và port trên hmi. Không có bài mẫu nên đều tự tìm cách làm theo những gì mình học. Thỉnh thoảng các bài khó hơn xem các clip nc mgoaif làm vì họ hướng dẫn rất chi tiết. Đặt thông số dữ liệu để khi khởi động lại máy không mất. Làm máy chạy không khó, quan trọng chạy có hết lỗi hay không

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em giờ hơi rối không biết làm gì tiếp theo? Anh có thể giới thiệu cho em một số kênh youtube nước ngoài anh xem để em tham khảo với? Tks anh tư vấn

Thành viên Mới
    Thanks
    14
    0 lượt trong 0 bài viết
    Bạn theo link trên, xem hết các bài họ hướng dẫn. Sau đó chạy trên máy thực tế, học tiếp đến pwm, pto, sử dụng encoder, lập trình hmi. Chỉ có mấy cái sau mình tham khảo cách họ làm vì họ hướng dẫn chi tiết, dễ hiểu. Mình cần gì học đấy, ko học quá nhiều vì mình không chuyên về plc. Máy của mình cũng không phức tạp, chỉ có 3 động cơ bước, 2 encoder, 2 động cơ thường, còn lại toàn rơ le

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Do em còn sinh viên, nên muốn tìm hiểu nó sâu một tý. Bước đầu đi không biết đi ntn. Vậy e theo link trên tìm hiểu từ từ v. Tks a nha!

Thành viên Mới
    Thanks
    14
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trên mạng có 2 giáo trình bằng tiếng việt. Nếu bằng tiếng anh thì chi tiết hơn. Chú ý khi chạy máy ảo chọn chíp có ver 4.0 mới chạy dc. Các version khác sẽ báo lỗi.
    Lần sửa cuối bởi divang, ngày 02-13-2018 lúc 11:26 PM.

Đánh dấu