Đăng Ký
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 26 của 26
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi phutu207 Xem bài viết
    Cho mình hỏi: Về sử lí nhiễu mạng profibus (nghi nhiễu)
    Mình đang dùng S7-300 CPU 315 2DP nối mạng profibus với 2 ET200M. Khoảng cách từ CPU tới ET1 là 1m, từ ET1 tới ET2 là 52m. Mình set tốc độ Profibus là 1.5Mb/s thì không kết nối được, khi set xuống 187.5 Kb/s thì kết nối được, nhưng khi chạy chương trình thì lâu lâu báo lỗi ko nhận cấu hình (là do mạng ko kết nối được). Vấn đề là theo lý thuyết thì với tốc độ 1.5Mb/s, độ dài mạng tối đa là 200m. Cáp và jack mạng mình dùng của Siemens luôn. Vậy các pro có cách nào khắc phục không, xin giúp với.
    Hi, bạn nên kiểm tra lại một số phần:
    1. GROUND cho toàn hệ thống, phải là GROUND sạch nhé.
    2. Phần thi công đoạn cáp vào đầu cắm có đúng chưa? Có khi phần tiếp xúc GROUND chưa tốt.
    3. Trên đường đi của cáp Profibus có đoạn nào đi cùng với dây động lực / đặc biệt là dây từ Biến tần hay không? Nếu buộc phải đi cùng thì phải cách nhau ít nhất 10cm, tối ưu là đi chéo 1 góc 90*. Nếu được, bạn cho dây Profibus đi vào 1 rãnh riêng của máng cáp (nối đất đầy đủ cái máng cáp này).
    4. Đoạn 1mét Profibus, bạn tăng lên thành 1m5 hoặc 2m thử xem :D.

Cuối cùng nếu không giải quyết được thì phải dùng tool để chẩn đoán sự cố mạng Profibus rồi, tham khảo tool:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    Bạn thêm vào khối OB, không cần lập trình gì cả (OB nào thì mình không nhớ rõ, bạn xem thông báo lỗi sẽ có báo là dừng do thiếu oB nào) thì hê thống vẫn báo lỗi khi có lỗi nhưng CPU ko stop
    Chính xác là cần bổ sung OB87 - COMM FAULT

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    bài viết các bạn rất chi tiết, thank all

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Chào mọi người.

Vừa qua thì cũng đã tổ chức hội thảo Profibus xong cũng nhận được một số câu hỏi liên quan tới việc thiết kế hệ thống công nghiệp liên quan tới Profibus & những ứng dụng liên quan tới nó. Thay mặt mọi người thì mình xin tổng hợp một số câu hỏi liên quan tới hội thảo vừa qua và một số câu hỏi mà các bạn khác hỏi mình cũng như một số anh em khác trao đổi nay xin được phép đưa ra cho mọi người biết.

Về mục mạng truyền thông khá là nhiều do đó nếu có gì sơ sót thì mong mọi người bỏ qua cũng như bổ sung cho mình và mọi người thêm rõ.

Một số câu hỏi như sau:

1. Mạng Profibus là gì? Có phải mạng Profibus chỉ là chuẩn truyền thông của Siemens hay không?!

2. Cách thức cấu hình truyền thông Profibus giữa các thiết bị của Siemens cần những phụ kiện hay thiết bị gì?

3. Module truyền thông Profibus & Profinet của S7-300 & S7-400 là gì?

4. Sự khác nhau giữa truyền thông giữa các Module đó là gì?

5. Truyền thông Profibus của PLC S7-200 & S7-300 là module gì?

6. Giao thức truyền thông giữa 2 CP 342-5 là như thế nào?

7. Trên một hệ thống mạng Profibus có thể có 2 master được không? Nếu được thì cấu hình ra sao?

8. Hệ thống nhà máy ở khoảng cách xa nếu dùng thiết bị thông thường hay Profibus cable thì có khả năng bị nhiễu như vậy thì cách xử lý/ giải pháp như thế nào?

9. Địa chỉ khi cấu hình truyền thông Profibus là địa chỉ gì? Có thể sử dụng các biến nhớ M, V và DB hay không?

10. Nếu muốn truyền thông Profibus giữa các thiết bị của nhiều hãng với nhau thì cần những gì? Cách thức làm ra sao?

11. Profibus PA là gì? Có sự khác nhau giữa Profibus PA và DP không? Làm sao để giao thức truyền thông với Profibus DP?
    A ơi! có thể trả lơi giúp em hết mấy câu này được không ạ! Em đang rất quan tâm đến cái này!

5. Bài viết của "tanthinh1510" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tanthinh1510 Xem bài viết
    A ơi! có thể trả lơi giúp em hết mấy câu này được không ạ! Em đang rất quan tâm đến cái này!
    Đọc tài liệu đi chú

7. Bài viết của "dienkhung" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    Chào mọi người.
    Em hiện tại có vấn đề như thế này. Em dùng một con cpu L32E của Rockwell, một module MVI69-PDPMV1 làm master, kết nối mạng Profibus DP đến các Slave là các Flowmeter của Siemens và ABB. Khi online để kiểm tra mạng thì các Slave không hiện màu xanh lá cây. Mà thay nhau hiện màu xanh dương. Vì vậy giá trị lúc có lúc không. Các anh cho em hỏi cách khắc phục lôic trên như thế nào

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu