Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

Cách viết chương trình PLC (ladder) điều khiển máy theo tuần tự

Xin chào mọi người!
    Mình đang làm thiết kế điện , lập trình PLC cho một công ty chế tạo máy, phụ trợ cho các công ty sản xuất của Nhật, Hàn. Mới đây phòng mình có lập ra quy định tiêu chuẩn để viết chương trình cho một dự án, cụ thể là những máy móc đơn chiếc, cơ cấu chủ yếu là xylanh, servo, robot đơn truc...
    Anh trưởng bộ phận mình muốn xây dựng tiêu chuẩn cấu trúc viết chương trình theo kiểu tác động vào thanh ghi thông qua câu lện INC , DECO đối vơi PLC của mitsu, hoặc câu lệnh dịch bit đối với các hãng khác , để thay thế cho cách viết kinh điển mạch ON-OFF.
    Trong cuộc họp mình có nêu ra nhiều ưu nhược điểm của cách viết này so với cách viết kinh điển ON-OFF tuy nhiên vì mình không có quyền approve nên không thay đổi được gì,
    Vậy nay minh muon anh em thảo luận và cho mình xin ý kiến về cach viết chương trình cho các máy tuần tư: +
    ? Anh em thương viết theo kiểu nào( ladder)
    ? có nên tác động vào thanh ghi để quản lý process của chu trình máy hay không?
    Thanks all

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    4
    7 lượt trong 4 bài viết
    Theo quan điểm của mình, khi lập trình chỉ quan tâm kết quả cuối cùng, nếu máy móc hoạt động tốt, quá trình kiểm soát hoạt động tốt thì phương pháp nào cũng được. Nếu cứ đưa ra 1 phương pháp bắt mọi người phải tuấn theo 1 cách nhất định như vậy, vô tình sẽ hướng kỹ thuật viên lập trình tới sự áp dụng 1 cách máy móc, không phát huy khả năng sáng tạo trong lập trình. Hơn nữa lại là 1 công ty chế tạo máy, nên các bạn sẽ phải chế tạo rất nhiều chủng loại máy chứ không phải 1 loại, vậy thì tùy từng cách thức hoạt động của từng loại máy mà mình áp dụng phương pháp ngẫu nhiên hay tuần tự ( theo mình thì phương pháp của anh trưởng bộ phận của bạn là lập trình tuần tự) hoặc các phương pháp khác...

3. Bài viết của "dung18" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    E toàn dùng INC vs DECO.
    E thấy máy nào chẳng tuần tự mà Bác còn hỏi máy tuần tự vs máy ko tuần tự. Có cái máy nào ko tuần tự bác mô tả cho e phát.
    Máy của Bác dư nào? Sao lại ko dùng thanh ghi để quản lý process ah? Đến các đèn hiển thị 10 trạng thái của nút bấm e cũng dùng thanh ghi để hiển thị Bác ah.
    Vấn đề ở đây là Bác ko hiểu ý của anh quản lý nhà Bác rồi ah.
    Ở đây là anh ý muốn xây dưng 1 cái mapfile chuẩn. Nghĩa là cái khung chuẩn. Và cái khung này sẽ theo bác suốt sự nghiệp lập trình của bác (nói vậy cho oai chứ đã làm đc rồi thì 80% nó sẽ theo bác)
    Bất kỳ lập trình con máy nào bác cũng chỉ cần ốp cái mapfile đấy vào là xong con ong 80% còn lại 20% chỉ là chỉnh sửa lại cho phù hợp vs đặc tính riêng của máy thôi.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    4
    7 lượt trong 4 bài viết
    Có 1 yêu cầu như thế này . Có 1 trại gà bên trong gắn 10 cái cảm biến nhiệt độ ở các vị trí khác nhau và 10 cái quạt làm mát. Nếu có 1 cảm biến nhiệt bất kỳ báo quá nhiệt thì sẽ bật quạt số 1, 2 cái cảm biến bất kỳ quá nhiệt thì bật quạt số 2...và cả 10 cảm biến quá nhiệt thì bật cả 10 cái quạt. Vậy theo các bạn thì để giải quyết được yêu cầu trên ta làm thế nào?
    Lần sửa cuối bởi dung18, ngày 04-10-2018 lúc 02:11 AM. Lý do: Sai ct

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Antinh - Bạn từng làm trong Canon đúng không nhỉ?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Ko bác ah.e chưa bao giờ đc vào cổng canon. Hihi

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Cái này thì bạn dùng ENCO nhé dung 18

9. Bài viết của "antinh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    1. Cái mình muốn đề cập vs bạn ở đây là mapfile, là cái khung sườn của program. Khi mà tất cả anh em đồng nghiệp của bạn cùng chung 1 cái khung này thì ngày nào đó bạn ốm nghỉ ở nhà 1 tháng thì đồng nghiệp của bạn cũng có thể sửa chữa.
    2. Cái mình đề cập ở đây là process. Điểm xuất phát 0->1->2.......->n còn của ví dụ của bạn đơn giản proces chỉ là 0->1->0 và bao gồm 10 cái process này chạy song song. Nên nói đến cái khung thì hơi khó nói
    3. Nếu bạn chịu khó xây dựng cái khung này thì chắc chắn nó sẽ rất hữu ích cho bạn. Ví dụ như bên mình khi viết chương trình motion bên mình đã viết cho 96 con servo rồi, nhưng thực tế chỉ sử dụng khoảng 70 trục. Tuy nhiên nếu khách hàng cần cải tiến thêm vài trục nữa thì nói thật với bạn là ko cần phải lập trình nữa chỉ cần ngồi vẽ HMI, vì tất cả đã đc để trong vòng lặp for, chỉ cần chuyển từ for 70 sang for 75 cho phù hợp vs số trục chẳng hạn. Nói chung nếu bạn làm việc vs nhiều máy móc tự động khoảng 15units trở lên vs trên 32axis và yêu cầu tốc độ 7s xong 1 sản phẩm, và yêu cầu thay đổi của khách hàng luôn phải đáp ứng ngay, trong môi trường công ty có mức độ bảo mật cao, ko tài liệu, ko giấy bút, ko excell, ko pdf ...thì bạn mới hiểu cái khung ấy nó quan trọng thế nào.

11. Bài viết của "antinh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    4
    7 lượt trong 4 bài viết
    Chào bạn antinh.
    về cái yêu cầu trên, bạn nói sử dụng enco hoàn toàn đúng.
    Cảm ơn bạn
    Lần sửa cuối bởi dung18, ngày 04-12-2018 lúc 01:56 PM.
    Thợ điện chuyên ngành lắp bạc đạn

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    bác có thể sử dụng lệnh sum , kết hợp với so sánh cũng ok hê hê

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu