Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết

cho hỏi khối UDT của s7 300

các bác cho em hỏi khối này sử dụng ntn vậy,nó có sử dụng đk như khối DB không vậy

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    không ai giúp mình chỗ này àh,mình đọc tài liệu sự liên kết giữa DB với UDT mà chưa hiểu,có ai hiểu giúp mình với nha

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thanhkethuhien Xem bài viết
    không ai giúp mình chỗ này àh,mình đọc tài liệu sự liên kết giữa DB với UDT mà chưa hiểu,có ai hiểu giúp mình với nha
    Theo như mình biết khối UTD là data block dùng cho module counter (mình ko biết còn ứng dụng ở đâu nửa hay ko?).
    Cách dùng nó như sau:
    Copy khối UTD từ thư viện hàm của counter (chỉ có khi cài phần mềm của counter), sau đó copy Data block UTD sang Data block cần dùng sau đó dùng như la DB thường.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thanhkethuhien Xem bài viết
    Theo như mình biết khối UTD là data block dùng cho module counter (mình ko biết còn ứng dụng ở đâu nửa hay ko?).
    Cách dùng nó như sau:
    Copy khối UTD từ thư viện hàm của counter (chỉ có khi cài phần mềm của counter), sau đó copy Data block UTD sang Data block cần dùng sau đó dùng như la DB thường.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Chủ đề này lâu rồi, chưa ai trả lời, mình ghé ngang thấy nên post lên sau này có ai thắc mắc như vậy thì sẽ tìm được câu trả lời tại đây.
    UDT (User defined Data Types) là kiểu dữ liệu do người dùng định nghĩa tương tự như các kiểu dữ liệu dạng cấu trúc (bảng record) trong các ngôn ngữ lập trình pascal, C,... Các bạn định nghĩa một kiểu dữ liệu mới và các biến con cũng như thông tin về kiểu dữ liệu này sẽ được lưu trong UDT. Vai trò của hai khối DB và UDT tương tự nhau, cả hai đều ở dạng cấu trúc nên bạn sẽ thấy trong DB và UDT đều có từ khóa STRUCT - END_STRUCT ở đầu và cuối khối. Chỉ khác nhau ở chỗ UDT là kiểu dữ liệu do chúng ta định nghĩa nên các bạn sẽ thấy có thêm 2 từ khóa TYPE - END_TYPE ở đầu và cuối khối UDT. Chúng ta sẽ hiểu rõ hơn vấn đề này khi tìm hiểu về ngôn ngữ SCL. Các bạn có thể tìm đọc cuốn Automation with STEP 7 in STL and SCL của HANS BERGER, thông tin về UDT xem tại trang 410.
    http://plcsupport.com.vn/chitietbaiv...CL-Hans-Berger

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Chủ đề này lâu rồi, chưa ai trả lời, mình ghé ngang thấy nên post lên sau này có ai thắc mắc như vậy thì sẽ tìm được câu trả lời tại đây.
    UDT (User defined Data Types) là kiểu dữ liệu do người dùng định nghĩa tương tự như các kiểu dữ liệu dạng cấu trúc (bảng record) trong các ngôn ngữ lập trình pascal, C,... Các bạn định nghĩa một kiểu dữ liệu mới và các biến con cũng như thông tin về kiểu dữ liệu này sẽ được lưu trong UDT. Vai trò của hai khối DB và UDT tương tự nhau, cả hai đều ở dạng cấu trúc nên bạn sẽ thấy trong DB và UDT đều có từ khóa STRUCT - END_STRUCT ở đầu và cuối khối. Chỉ khác nhau ở chỗ UDT là kiểu dữ liệu do chúng ta định nghĩa nên các bạn sẽ thấy có thêm 2 từ khóa TYPE - END_TYPE ở đầu và cuối khối UDT. Chúng ta sẽ hiểu rõ hơn vấn đề này khi tìm hiểu về ngôn ngữ SCL. Các bạn có thể tìm đọc cuốn Automation with STEP 7 in STL and SCL của HANS BERGER, thông tin về UDT xem tại trang 410.
    http://plcsupport.com.vn/chitietbaiv...CL-Hans-Berger
    hi
    Bạn cho mình hỏi tí, "User defined Data Types" là dạng dữ liệu sử dụng trong chương trình do người dùng tự địng nghĩa.
    Và dạng dữ liệu này vẫn dựa trên các dạng dữ liệu căn bản của phần mềm cung cấp? Theo mình nghĩ mình địng dạng dữ liệu cũng chỉ để dễ dàng cho việc quản lý và tối ưu hóa code thôi nhỉ...
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Đánh dấu