Đăng Ký
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 52

Hybrid View

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0

Điều khiển nâng hạ cẩu hàng trên cảng

Em sắp tham gia làm phần điện cho 1 dự án cẩu ở cảng; nhưng mới vào nghề cộng với trước đây học điện công nghiệp nên không rành tự động lắm, nhờ các anh mách nước giúp.

tóm lược:

Điều khiển nâng hạ cẩu hàng trên cảng trọng lượng 3 tấn, nâng lên 3 tốc độ với tốc độ tối đa 0.9 m/s. hạ xuống tốc độ 1 m/s. Điều khiển lên xuống nút ấn, bảo vệ hành trình hai đầu, kết hợp điều khiển quá trình thắng cơ khi khi nâng và hạ.
    Yêu cầu: chọn động cơ, thiết bị, biến tần của siemens

Cảm ơn các anh trước

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Ở đây thì mình có một xíu kinh nghiệm nhỏ trong quá trình hỗ trợ một số dự án và nhà máy như sau:

Vấn đề bạn đặt là có sử dụng PLC ? - Vì một số chỗ làm theo kiểu TQ thì dùng biến tần đồng tốc mà không dùng PLC --> Bạn không thể nâng cấp hệ thống mà phải bỏ đi làm lại từ đầu.
    Nên mình xin nói về việc dùng PLC điều khiển.

1. Về PLC thì chọn dòng cấu hình mức trung bình là ok rồi CPU 315 - 2DP vì sao? Vì ở mức đó thì PLC xử lý ổn rồi, có các khối hàm đủ để đáp ứng cho hệ thống. Giá cả không quá mắc khoảng 1500$, Có tích hợp cổng truyền thông Profibus sẵn nên là khỏi tốn thêm tiền mua module truyền thông Profibus cho PLC. - Vân đề mình sử dụng kiểu truyền thông Profibus.

2. Về biến tần thì có thể chọn dòng Sinamic, và coi dòng nào chuyên về cẩu trục - cái này phải hỏi lại bên Siemens thì mới OK được. Tuy nhiên giá thành của Siemens về biến tần khá mắc do đó cần cân nhắc có phải toàn là thiết bị siemens hay không ( chọn PLC Siemens là tốt nhất, theo đánh giá chung còn lại cần cân nhắc giá cả nữa chứ làm dự án mà cứ thích hãng nào làm hãng đó là mất dự án vì có thể dùng chuẩn châu Âu - G7, hay chuẩn châu Á, Mỹ, Nhật,...).
    - Tuy mình thích Siemens và làm về nó nhưng nếu nói dùng biến tần thì có thể mình dùng ABB. Tại sao? - Vì giá thành của ABB rẻ hơn Siemens một ít ( một ít trong dự án cũng là vấn đề), độ bền cũng ok, truyền thông Profibus hỗ trờ vì ABB cũng là thành viên của hiệp hỗi Profibus & Profinet.

Thiết bị đóng ngắt thì nên chọn của 2 hãng được coi là tốt về chất lượng và ổn định, độ bền cao, đẹp nữa ( Vấn đề giá cao hơn một ít nhưng đẹp hơn, mẫu mã bắt mắt thì user vẫn thích). Theo tiêu chuẩn đó thì dùng thiết bị đóng ngắt của Siemens hoặc Schneider ( giá Schneider rẻ hơn xíu).

Chúc bạn thành công. Còn nếu bạn thực sự muốn làm về Siemens thì tôi có thể nhờ đại lý của Siemens tư vấn thêm cho bạn.
    Thân chào.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Mong các anh hỗ trợ giúp ạ.
    Còn cái này không phải do em muốn hay không mà là do yêu cầu...

Cảm ơn anh nhiều!

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi Mr.Jony Xem bài viết
    Mong các anh hỗ trợ giúp ạ.
    Còn cái này không phải do em muốn hay không mà là do yêu cầu...
    Hi Mr.Jony. Vì tất cả việc lựa chọn thiết bị mình không rành hết mà chỉ hỗ trợ bên mảng tư vấn xử lý lỗi, sự cố và lập trình. Cho nên mình sẽ gửi thông tin của anh đến đại lý Siemens và nhờ bên đó xử lý thông tin giúp bạn. Nhưng chỉ vài dòng:

Điều khiển nâng hạ cẩu hàng trên cảng trọng lượng 3 tấn, nâng lên 3 tốc độ với tốc độ tối đa 0.9 m/s. hạ xuống tốc độ 1 m/s. Điều khiển lên xuống nút ấn, bảo vệ hành trình hai đầu, kết hợp điều khiển quá trình thắng cơ khi khi nâng và hạ.

Yêu cầu: chọn động cơ, thiết bị, biến tần của siemens
    Thì chưa đủ. Mong bạn cho mình thêm thông tin về dự án để hỗ trợ và bên Siemens sẽ giúp bạn xử lý tốt hơn. Chứ nói vậy còn chung chung lắm. hoặc bạn cho tên công ty, địa chỉ tôi sẽ nhờ bên đó xuống tư vấn trực tiếp cho bạn thêm nếu bạn cần. Còn không thì bạn cho mình thêm thông tin về dự án thì mới có kết quả tốt chứ. Ví dụ như: Cẩu trục bao nhiêu tấn, ....
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em cũng đang làm 1 dự án về nâng cấp cẩu. hiện tại các động cơ đang dùng là động cơ DC. cụ thể: động cơ nâng hạ 150kW, 400V, 408A, n=1910,Kích từ 7,3A/150V. động cơ di chuyển: 37kW, 400V, 102A, n=2210. kích từ 2,7A/150V. động cơ xe rùa 18,5kW, 400V, 53A, n= 1750, kích từ 1,9A/150V. theo em được biết thì trong các cẩu container hiện nay toàn dùng động cơ 3 pha và dùng biến tần để điều khiển tốc độ. vậy giữa động cơ AC 3 pha và DC thì dùng loại nào?ưu nhược điểm của mỗi loại? em còn rất nhiều vấn đề như dùng PLC gì, mạng truyền thông, thiết bị đóng ngắt, encoder....em đang bắt đầu từ số 0. mong các anh chỉ giáo
    Lần sửa cuối bởi swordsman8x, ngày 11-09-2011 lúc 09:41 AM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Em vừa tìm thì có thấy biến tần G120.

không biết dùng nó như thế nào vậy anh
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mr.Jony Xem bài viết
    Em vừa tìm thì có thấy biến tần G120.

không biết dùng nó như thế nào vậy anh
    Nhân thì thấy người ta hay dùng Sinamics S120 cho cẩu ah

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    7 lượt trong 3 bài viết
    ZPMC sản xuất 10 cái cẩu thì có đến 7 cái là control system của ABB.Thế mà tại VN thì toàn ngược lại.Buồn ghê.

9. Bài viết của "vnnghia_bk" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    8 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vnnghia_bk Xem bài viết
    ZPMC sản xuất 10 cái cẩu thì có đến 7 cái là control system của ABB.Thế mà tại VN thì toàn ngược lại.Buồn ghê.
    4con ở SSIT là ABB còn gì

ZPMC xai VACON nua

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    giữa động cơ AC 3 pha và DC thì dùng loại nào?ưu nhược điểm của mỗi loại?
    Dùng loại nào là tuỳ bạn muốn dùng thôi miễn sao hệ thống của bạn chạy là OK. Nhưng theo những gì tôi biết ( tí tẹo thôi ^^) thì tôi chưa gặp phần động cơ DC trong nâng hạ cẩu mà chỉ là AC 3 phase. Vì công suất của động cơ AC mạnh hơn. - Nói sai nhớ chỉ bảo nha. ^^.

PLC gì, mạng truyền thông, thiết bị đóng ngắt, encoder....
    Cái này cũng thế dùng gì cũng được cho hệ thống chạy ổn định là ok chứ không hề phân biệt ai dùng gì đâu. Nhưng cái này tôi đã trình bày quan điểm ở trên goy

Vấn đề bạn đặt là có sử dụng PLC ? - Vì một số chỗ làm theo kiểu TQ thì dùng biến tần đồng tốc mà không dùng PLC --> Bạn không thể nâng cấp hệ thống mà phải bỏ đi làm lại từ đầu.
    Nên mình xin nói về việc dùng PLC điều khiển.

1. Về PLC thì chọn dòng cấu hình mức trung bình là ok rồi CPU 315 - 2DP vì sao? Vì ở mức đó thì PLC xử lý ổn rồi, có các khối hàm đủ để đáp ứng cho hệ thống. Giá cả không quá mắc khoảng 1500$, Có tích hợp cổng truyền thông Profibus sẵn nên là khỏi tốn thêm tiền mua module truyền thông Profibus cho PLC. - Vân đề mình sử dụng kiểu truyền thông Profibus.

2. Về biến tần thì có thể chọn dòng Sinamic, và coi dòng nào chuyên về cẩu trục - cái này phải hỏi lại bên Siemens thì mới OK được. Tuy nhiên giá thành của Siemens về biến tần khá mắc do đó cần cân nhắc có phải toàn là thiết bị siemens hay không ( chọn PLC Siemens là tốt nhất, theo đánh giá chung còn lại cần cân nhắc giá cả nữa chứ làm dự án mà cứ thích hãng nào làm hãng đó là mất dự án vì có thể dùng chuẩn châu Âu - G7, hay chuẩn châu Á, Mỹ, Nhật,...).
    - Tuy mình thích Siemens và làm về nó nhưng nếu nói dùng biến tần thì có thể mình dùng ABB. Tại sao? - Vì giá thành của ABB rẻ hơn Siemens một ít ( một ít trong dự án cũng là vấn đề), độ bền cũng ok, truyền thông Profibus hỗ trờ vì ABB cũng là thành viên của hiệp hỗi Profibus & Profinet.

Thiết bị đóng ngắt thì nên chọn của 2 hãng được coi là tốt về chất lượng và ổn định, độ bền cao, đẹp nữa ( Vấn đề giá cao hơn một ít nhưng đẹp hơn, mẫu mã bắt mắt thì user vẫn thích). Theo tiêu chuẩn đó thì dùng thiết bị đóng ngắt của Siemens hoặc Schneider ( giá Schneider rẻ hơn xíu).
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu