Em xin chào mọi người. Em là sinh viên đang làm đồ án điều khiển thang máy bằng PLC, có một số vấn đề em chưa hiểu rõ, mọi người có thể giúp đỡ em được không ạ?

1. Bài toán điều khiển thang máy là bài toán tuần tự? Nếu sử dụng Grafcet cho bài toán này thì nên làm như thế nào ạ? Em thấy nguyên lí hoạt động diễn giải bằng lời thì được, còn logic hóa thì khó vì nó cần phục vụ nhiêu đầu vào và lại phải tối ưu nữa.
2. điều khiển thang từ tầng này tới tầng kia thì phải điều khiển động cơ quay thuận nghịch và phải cài thời gian chạy nữa ạ? Em nghĩ là thang chạy đến tầng yêu cầu gặp cảm biến tầng đó thì sẽ cài đặt cho nó tự ngắt chứ ạ.
3. Nếu sử dụng mỗi logic thì làm cách nào PLC hiểu được thang đang ở tầng mấy khi chỉ có mỗi cảm biến vị trí tầng báo. Em có nói là dùng lệnh MOVE di chuyển các giá trị 1,2,.. tương ứng vào các thanh ghi nhưng cô lại nói như vậy nên em chưa hiểu lắm.
4. Các phím chọn tầng trong thang máy được coi là 1 đầu vào phải không ạ? Nếu làm theo kiểu mã hóa các phím như này ( https://vnk.edu.vn/ung-dung-plc-cho-...ng-may-phan-1/) thì nó được coi là 1 đầu vào hay nhiều đầu vào ạ?

Mong mọi người giúp đỡ ạ? Mọi người có tài liệu thực tế của thang máy có thể cho em xin để học hỏi thêm được không ạ (bản vẽ điện, cơ khi,...). Em xin cảm ơn!!!

Email của em: [email protected]