Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

[HELP] Remote access PLC Siemens - S71200 via internet

Hi all,
    Mình đang thực hiện dự án kết nối PLC Siemens qua internet. Mục tiêu là mình có thể dùng PC, Laptop hoặc điện thoại kết nối từ xa với PLC để monitor và control (PLC nằm ở công trường, nhà máy)
    Theo ý tưởng ban đầu, mình sẽ chia job này thành hai công đoạn:
    1. Kết nối PLC với PC qua mạng local (LAN)
    2. Kết nối PLC với PC qua Internet.
    Hiện tại mình đã thực hiện xong công đoạn 1. Mình sử dụng Visual Studio viết ứng dụng WPF bằng C# và thư viện S7.net. Và bây giờ mình đang mắc kẹt ở công đoạn 2, chưa biết bắt đầu và làm như thế nào.
    Các tiền bối và anh chị ai từng làm qua, hoặc nắm được kỹ thuật tư vấn giúp mình với ạ!
    Cám ơn mọi người trước nhé!

Note: Mình từng làm qua Webserver, hỗ trợ sẵn của Siemens nhưng thấy không linh hoạt nên không đi theo hướng này.

Thanks and Best Regards,
    Harold Nguyen
    Lần sửa cuối bởi trunghau, ngày 08-07-2019 lúc 08:41 AM.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Vui lòng để lại câu hỏi trên diễn đàn.
    Thanks
    5
    7 lượt trong 7 bài viết
    Hi anh.
    Nếu phương án web server không linh hoạt anh cũng có thể sử dụng web ux (Scada) + vpn để bảo mật đường truyền cũng là 1 phương pháp tối ưu cho đến hiện nay.
    Hội quán PLC Việt Nam " Nơi giao lưu offline và chia sẻ kỹ thuật" số 9, Tự Cường, Phường 4, Tân Bình, HCM

Nguyễn Danh Dự
    Email: Hidden Content

3. Bài viết của "NguyenDu1511" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi NguyenDu1511 Xem bài viết
    Hi anh.
    Nếu phương án web server không linh hoạt anh cũng có thể sử dụng web ux (Scada) + vpn để bảo mật đường truyền cũng là 1 phương pháp tối ưu cho đến hiện nay.
    Những dự án bên mình làm thông thường chỉ dùng PLC và HMI, không làm SCADA. Mình có xem qua và nghĩ là giải pháp web ux chắc là không phù hợp.
    Thời gian trước mình có thấy có anh chị nào đó viết một status trên FB về vấn đề mình đang vướng, trong group "Cộng đồng dân Điện - Tự Động Hóa". Nhưng giờ bài đó trôi mất, tìm không thấy nữa

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi trunghau Xem bài viết
    Hi all,
    Mình đang thực hiện dự án kết nối PLC Siemens qua internet. Mục tiêu là mình có thể dùng PC, Laptop hoặc điện thoại kết nối từ xa với PLC để monitor và control (PLC nằm ở công trường, nhà máy)
    Theo ý tưởng ban đầu, mình sẽ chia job này thành hai công đoạn:
    1. Kết nối PLC với PC qua mạng local (LAN)
    2. Kết nối PLC với PC qua Internet.
    Hiện tại mình đã thực hiện xong công đoạn 1. Mình sử dụng Visual Studio viết ứng dụng WPF bằng C# và thư viện S7.net. Và bây giờ mình đang mắc kẹt ở công đoạn 2, chưa biết bắt đầu và làm như thế nào.
    Các tiền bối và anh chị ai từng làm qua, hoặc nắm được kỹ thuật tư vấn giúp mình với ạ!
    Cám ơn mọi người trước nhé!

Note: Mình từng làm qua Webserver, hỗ trợ sẵn của Siemens nhưng thấy không linh hoạt nên không đi theo hướng này.

Thanks and Best Regards,
    Harold Nguyen
    Bạn thực hiện xong giai đoạn C# kết nối plc ok.Vậy giai đoạn 2 của bạn chỉ việc C# đọc/ghi data plc và lưu vào SQL kết hợp web ASP.Net ( do bạn đả lập trình ok c# nên ASP.Net là nhanh nhất).

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    Bạn thực hiện xong giai đoạn C# kết nối plc ok.Vậy giai đoạn 2 của bạn chỉ việc C# đọc/ghi data plc và lưu vào SQL kết hợp web ASP.Net ( do bạn đả lập trình ok c# nên ASP.Net là nhanh nhất).
    Cám ơn bạn đã chỉ điểm. Mình sẽ thử đi theo hướng này. Nếu vướng bạn giúp thêm nhé.
    Nhân tiện cho mình hỏi bạn đã làm qua giải pháp này chưa, nó có nhược điểm gì không bạn?

Đánh dấu