Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    5 lượt trong 3 bài viết

HMI siemen cũ sang mới

Nói đến HMI thì dân tự động hóa không còn xa lạ gì nữa . Nó nắm một phần quan trọng trong việc vận hành và điều khiển hệ thống . HMI có rất nhiều hãng trên thế giới , nhưng thường dùng thì chỉ có siemen và proface, ở đây tui xin đề cập đến HMI siemen.

Các dòng HMI đời cũ như ( OP 3 , TP 170 , TP 270 ..) nó dùng Protool để lập trình giao diện nhưng hiện nay chúng không còn sản xuất nữa và thay bằng HMI đời mới ( OP7 , TP177 , TP277 .. ) dùng WinCC Flexible để lập trình .

Vấn đề đặt ra , nếu các màn hình đời cũ bị hỏng thì lấy màn hình đâu ra thay thế , không thể lấy màn hình đời mới thay thế trực tiếp vì nó khác mã hàng . Vậy chỉ còn cách Converter chương trình HMI đời cũ để chuyên sang cho HMI đời mới hoạt động được

Nay tôi lập topic này để mọi người cùng vào bàn luận cách chuyển đổi này
    TRẦN ĐỨC HIẾU
    Sale Engineer
    HP: 0129.349.5157
    E-mail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    CÔNG TY TNHH TMDV CÔNG NGHỆ MỚI TOÀN PHÁT - 842 Trường Chinh, P. 15, Q. Tân Bình, TP. HCM

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào bạn tdhieuqn.!
    Mình rất cám ơn bạn vì:
    - Bạn có rất nhiều công sức để đóng góp cho diễn đàn cũng như những thành viên khác.
    - Thiện trí của bạn rất nhiệt tình.
    Cảm ơn bạn rất nhiều.!Mong rằng trong diễn đàn này chúng ta sẽ cùng trao đổi và chia sẻ những kinh nghiệm và học hỏi lẫn nhau.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Sao ko thấy ai nói tiếp về vấn đề này nữa nhỉ.Hiện tại mình đang cần converter một con op270 sang op277 nhưng mà chưa biết làm cách nào, mong các thanh viên giúp đỡ.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Đâu cả rồi

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Với dòng màn hình dùng WinCC Flexible thì chỉ cần vào "Device Settings" chọn kiểu màn hình cần thay chuyển sang là ok rồi. WinCC FX sẽ tự converter sang.
    Với dòng màn hình dùng Protool thì khi mở WinCC FX lên, bạn chọn "Open a ProTool Project", chọn chương trình ProTool của màn hình củ, sau khi WinCC FX mở xong vào "Device Settings" thay đổi kiểu màn hình là xong.
    Chúc thành công.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phutu207 Xem bài viết
    Với dòng màn hình dùng WinCC Flexible thì chỉ cần vào "Device Settings" chọn kiểu màn hình cần thay chuyển sang là ok rồi. WinCC FX sẽ tự converter sang.
    Với dòng màn hình dùng Protool thì khi mở WinCC FX lên, bạn chọn "Open a ProTool Project", chọn chương trình ProTool của màn hình củ, sau khi WinCC FX mở xong vào "Device Settings" thay đổi kiểu màn hình là xong.
    Chúc thành công.
    Trong trường hợp không có chương trình HMI cũ thì sao bạn ? Phải viết lại từ đầu nhỉ .

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Trong trường hợp không có chương trình HMI cũ thì sao bạn ? Phải viết lại từ đầu nhỉ .
    Ơ... Ơ! vậy phải chuyển sang chủ đề làm sao để upload chương trình từ màn hình cũ lên rồi. .

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phutu207 Xem bài viết
    Ơ... Ơ! vậy phải chuyển sang chủ đề làm sao để upload chương trình từ màn hình cũ lên rồi. .
    Công ty mình sử dụng một số màn hình loại TP170, TP270 và MP 277 tất cả đều không có thẻ nhớ đi kèm vậy nên khi mình upload lên thì bó tay( mình đã sử dụng cả WINCC FX và Protool rồi) . chỉ còn cách là backup ( không chỉnh sửa được chương trình) có bạn nào đã thử upload các loại màn hình này mà không có thẻ nhớ chưa? chỉ giúp mình với!

Thành viên cấp 2
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Chào bạn để upload cho từng loại màn hình mình sẽ cần từng loại cáp khác nhau.Nhưng mình khuyên bạn nên ưu tiên cho giao thức Enthernet (nếu màn hình đó có hỗ trợ ) trước rồi hãy quan tâm đến các giao thức khác vì thời gian upload bằng giao thức nay ngắn hơn các giao thức còn lại rất nhiều.
    Với giao thức nào bạn cũng cần các bước sau:
    - Trên màn hình vào Control panel > Transfer > Chọn properties cho giao thức muốn cài đặt sau đó cài đặt các thông số về địa chỉ (mặc định là 1), tốc độ Baud (cho MPI,DP) và địa chỉ IP (Enthernet).
    - Vào máy tính cài đặt thông số tốc độ giống với trên màn hình, địa chỉ khác (nên để mặc định của máy tính là 0) và địa chỉ là khác với địa chỉ màn hình.Với giao thức MPI ,DP vào Set PG/PC interface để làm còn với Enthernet vào Network để set về IP tĩnh.
    - Mở Prosave chọn giao thức đã cài đặt và tiến hành upload
    Bạn nên lưu ý với màn hình cũ TP270 khi sử dụng cáp MPI cần cắm thông qua PLC vì cổng màn hình không cấp nguồn cho cáp (với màn hình MP277 khoảng vài tháng trở lại đây thì đã có khả năng này )
    Và các màn hình TP170,TP270 là màn hình Siemen sẽ ngừng hẵn vào thời gian ngắn sắp tới (cuối năm nay nếu mình nhớ không nhầm). và giá của nó so với màn hình mới tương ứng cùng loại là gần gấp đôi nên theo mình khi màn hình của bạn đang còn hoạt động nên tranh thủ viết lại chương trình để dự phòng khi màn hình hư đột xuất có thể chạy đở bằng PC sau đó đợi màn hình mới về và khi nắm source trong tay thì bạn có thể đổi sang bất cứ màn hình nào bạn muốn.
    Đó chỉ là lời khuyên dựa trên kinh nghiệm thực tế của mình .Nếu có vấn đề j về việc Upload bạn cử post lên mình sẽ hướng dẫn (bạn nên nói kỹ dòng màn hình cụ thể ví dụ như TP170Micro hay TP170A, TP170B mono,...)
    Chúc bạn thành công!!!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung_thinhphatgroup Xem bài viết
    Chào bạn để upload cho từng loại màn hình mình sẽ cần từng loại cáp khác nhau.Nhưng mình khuyên bạn nên ưu tiên cho giao thức Enthernet (nếu màn hình đó có hỗ trợ ) trước rồi hãy quan tâm đến các giao thức khác vì thời gian upload bằng giao thức nay ngắn hơn các giao thức còn lại rất nhiều.
    Với giao thức nào bạn cũng cần các bước sau:
    - Trên màn hình vào Control panel > Transfer > Chọn properties cho giao thức muốn cài đặt sau đó cài đặt các thông số về địa chỉ (mặc định là 1), tốc độ Baud (cho MPI,DP) và địa chỉ IP (Enthernet).
    - Vào máy tính cài đặt thông số tốc độ giống với trên màn hình, địa chỉ khác (nên để mặc định của máy tính là 0) và địa chỉ là khác với địa chỉ màn hình.Với giao thức MPI ,DP vào Set PG/PC interface để làm còn với Enthernet vào Network để set về IP tĩnh.
    - Mở Prosave chọn giao thức đã cài đặt và tiến hành upload
    Bạn nên lưu ý với màn hình cũ TP270 khi sử dụng cáp MPI cần cắm thông qua PLC vì cổng màn hình không cấp nguồn cho cáp (với màn hình MP277 khoảng vài tháng trở lại đây thì đã có khả năng này )
    Và các màn hình TP170,TP270 là màn hình Siemen sẽ ngừng hẵn vào thời gian ngắn sắp tới (cuối năm nay nếu mình nhớ không nhầm). và giá của nó so với màn hình mới tương ứng cùng loại là gần gấp đôi nên theo mình khi màn hình của bạn đang còn hoạt động nên tranh thủ viết lại chương trình để dự phòng khi màn hình hư đột xuất có thể chạy đở bằng PC sau đó đợi màn hình mới về và khi nắm source trong tay thì bạn có thể đổi sang bất cứ màn hình nào bạn muốn.
    Đó chỉ là lời khuyên dựa trên kinh nghiệm thực tế của mình .Nếu có vấn đề j về việc Upload bạn cử post lên mình sẽ hướng dẫn (bạn nên nói kỹ dòng màn hình cụ thể ví dụ như TP170Micro hay TP170A, TP170B mono,...)
    Chúc bạn thành công!!!
    Rất cảm ơn bạn về lời khuyên! Về cách kết nối và download của các loại mà hình trên thì mình đều đã làm rồi. chỉ có điều là mình phải tự viết chương trình mới còn chương trình gốc thì mình không up lên được. Nhà máy mình do trung quốc lắp đặt, toàn bộ chương trình họ viết đều là tiếng trung quốc mình đã viết lại và dowload xuống và backup lưu bản gốc.khi mình upload nó báo là không tìm thấy file*.pdb. Mình nghĩ là nó không có thẻ nhơ để lưu file chương trình.*pdb mà chỉ chạy được file RT trên win của nó thôi, không biết có đúng không. Nếu bạn biết rõ về lĩnh vực này mong bạn chỉ giúp? xin cảm ơn rất nhiều!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu