Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết

Module Analog EM235 và S7_200

Chào các bác.
    Em mới bắt đầu tập tành với PLC và đang thực hành về phần chuyển đổi Analog sử dụng module EM235. Tìm được tài liệu chuyển đổi tín hiệu và làm ví dụ theo nó (http://www.mediafire.com/?4wpldgp1yz4ze24). Tuy nhiên có hàm sau là em không tìm thấy hàm S_AD ở trong step 7 đâu. Mong các bác chỉ giúp với.
    Cảm ơn mọi người nhiều...!
    // Mình mới bắt đầu làm quen với PLC và do là ở nhà tự học nên kiến thức chưa có gì. Mong mọi người quan tâm giúp đỡ.

2. Bài viết của "vietthanh123" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=58

bạn tham khảo thêm tại đây. Khối đó là do user viết chứ đâu phải thư viện chuẩn của Step 7 Microwin đâu bạn.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

4. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Phù...Tìm mãi mà vẫn chưa hiểu cái khối tự viết đó bằng cách nào mà viết được các bác ah.hic. Ước gì có một con PLC+EM235 thật và một bác trên diễn đàn ở bên chỉ giáo thì tốt biết mấy.
    Em không hiểu cái hàm mà user S_AD tự viết đó để làm gì nữa. Theo bài ví dụ mà em gửi lên, em nghĩ rằng chỉ cần cho số liệu (D_Min, D_Max...) thẳng vào các hàm MOV,SUB.... luôn là được phải không các bác. Rồi gọi các hàm đó ở chương trình chính luôn cũng được mà.Sao lại phải viết các hàm đó ở chương trình con rồi viết thêm cái khối S_AD ở chương trình chính nữa.? Mà em không tìm thấy trên diễn đàn nói gì về việc tạo các khối mới mấy nhỉ?
    //Em đang định viết một chương trình: Đo điện áp bằng cách cho điện áp biến thiên (0-10V)vào đầu vào analog rồi lại xuất điện áp đó ra đầu ra Analog (của EM235) rồi dùng đồng hồ đo xem có đúng như điện áp đầu vào ko. Khi làm xong sẽ đi mượn con S7-200 và EM235 thật nạp chương trình vào chạy thử xem sao.
    Rất mong các bác trên diễn đàn giúp đỡ.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietthanh123 Xem bài viết
    Phù...Tìm mãi mà vẫn chưa hiểu cái khối tự viết đó bằng cách nào mà viết được các bác ah.hic. Ước gì có một con PLC+EM235 thật và một bác trên diễn đàn ở bên chỉ giáo thì tốt biết mấy.
    Em không hiểu cái hàm mà user S_AD tự viết đó để làm gì nữa. Theo bài ví dụ mà em gửi lên, em nghĩ rằng chỉ cần cho số liệu (D_Min, D_Max...) thẳng vào các hàm MOV,SUB.... luôn là được phải không các bác. Rồi gọi các hàm đó ở chương trình chính luôn cũng được mà.Sao lại phải viết các hàm đó ở chương trình con rồi viết thêm cái khối S_AD ở chương trình chính nữa.? Mà em không tìm thấy trên diễn đàn nói gì về việc tạo các khối mới mấy nhỉ?
    //Em đang định viết một chương trình: Đo điện áp bằng cách cho điện áp biến thiên (0-10V)vào đầu vào analog rồi lại xuất điện áp đó ra đầu ra Analog (của EM235) rồi dùng đồng hồ đo xem có đúng như điện áp đầu vào ko. Khi làm xong sẽ đi mượn con S7-200 và EM235 thật nạp chương trình vào chạy thử xem sao.
    Rất mong các bác trên diễn đàn giúp đỡ.
    Khối gì đó mà bạn nói là chương trình con.Mục đích dùng chương trình con là để gọn chương trình và dễ quản lý.Thử viết 1000 net mà không phân ra thành những chương trình con chức năng xem chương trình có thành một mớ lộn xộn không và sẽ rất khó sửa lỗi.Nghĩ xa ra 1 chút.
    Với việc xử lý và scale tín hiệu analog bạn nên add thư viện scale của siemen vào để xài
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Em viết ví dụ đo điện áp đầu vào (AIW0) rồi chuyển điện áp đó ra đầu ra (AQW0) (để tập làm quen với module analog). Tuy nhiên khi biên dịch nó cứ báo lỗi.E ko hiểu lỗi đó là vì sao. Các bác xem giúp lỗi của em là gì với.hic.
    Cảm ơn các bác nhiều.
    // E mới bắt đầu làm quen với PLC, chưa có kiến thức gì về PLC nhiều.hi. Mong bác(thầy) và mọi người trên diễn đàn giúp đỡ.

http://www.mediafire.com/download.php?klrzr9tgihsmc5l
    Lần sửa cuối bởi vietthanh123, ngày 11-30-2011 lúc 10:37 AM.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Bạn lập trình sai thì nó báo lỗi thôi. :D
    NET2: đọc ngõ ra Q0.0 với Đầu ra của nó là kiểu số thực mà bạn để 0 với 10 là đuối rồi.
    >>bạn sửa lại là 0.0 với 10.0
    NET3: bạn move ra ngõ ra module mà để move real cũng đuối luôn
    mà bạn move 0 đến 10 ra ngõ ra thì có ích gì?
    >>Bạn dùng move Word
    >>Move AIW0
    chương trình cho bạn tham khảo. http://www.mediafire.com/?enqtx4whj6nw6gb
    chương trình này mình viết để test module ở nhà
    bạn dùng một biến trở tầm 10k, nối nguồn 10VDC,nhớ mắc đúng mạch...chỉnh ngõ ra rồi sẽ thấy.
    bạn mới làm quen nên tìm hiểu lâu tí...sau khoảng một tuần, có gì ko hiểu lên diễn đàn hỏi típ :D

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nam209 Xem bài viết
    Bạn lập trình sai thì nó báo lỗi thôi. :D
    NET2: đọc ngõ ra Q0.0 với Đầu ra của nó là kiểu số thực mà bạn để 0 với 10 là đuối rồi.
    >>bạn sửa lại là 0.0 với 10.0
    NET3: bạn move ra ngõ ra module mà để move real cũng đuối luôn
    mà bạn move 0 đến 10 ra ngõ ra thì có ích gì?
    >>Bạn dùng move Word
    >>Move AIW0
    chương trình cho bạn tham khảo. http://www.mediafire.com/?enqtx4whj6nw6gb
    chương trình này mình viết để test module ở nhà
    bạn dùng một biến trở tầm 10k, nối nguồn 10VDC,nhớ mắc đúng mạch...chỉnh ngõ ra rồi sẽ thấy.
    bạn mới làm quen nên tìm hiểu lâu tí...sau khoảng một tuần, có gì ko hiểu lên diễn đàn hỏi típ :D
    Cảm ơn bạn đã giúp đỡ. Ví dụ của bạn rất hay và dễ hiểu. Nhờ đó mà mình cũng đã hiểu thêm phần nào về chuyển đổi Analog. Mình cũng tìm hiểu về analog trong PLC nhưng nếu ko có những ví dụ cụ (thể như của bạn) thì cũng rất khó hình dung và ko biết mình đang học cái gì nữa.hi.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Nhân tiện đây các bác cho hỏi là cái dãy đèn led ở module EM235 có chức năng gì vậy, em chỉ thấy có mỗi đèn nguồn báo 24V là nó sáng thôi, còn tất cả các đèn khác không thấy sáng gì cả, cho dù chương trình có đọc tín hiệu Analog đầu vào và xuất tín hiệu analog ra chạy tốt.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietthanh123 Xem bài viết
    Nhân tiện đây các bác cho hỏi là cái dãy đèn led ở module EM235 có chức năng gì vậy, em chỉ thấy có mỗi đèn nguồn báo 24V là nó sáng thôi, còn tất cả các đèn khác không thấy sáng gì cả, cho dù chương trình có đọc tín hiệu Analog đầu vào và xuất tín hiệu analog ra chạy tốt.
    Sao không bác nào trả lời vậy? Hay nó ko có tác dụng gì. Chỉ để cho đẹp thôi.:D

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Mình đoán nó để chỉ cho đẹp 80%
    chắc đợi bị lỗi gì đó thì nó mới sáng

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Đánh dấu