Đăng Ký
Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 68

Chủ đề: PID trong S7-1200?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    dạ em cảm ơn anh ạ .

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Bạn" đừng" nghe bạn chauvinhloi nha. Làm từ xa cũng đc nhưng dễ banh hệ thống vì bạn ko kịp nhìn đáp ứng hệ thống .

Về chỉnh PID nó cần phải ở giai đoạn commissionning chứ ko thể chỉnh sửa từ xa nhé bạn. 1 tham số
    sai banh xác nha bạn.
    oke anh hehe .

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    các anh cho em hỏi . em dùng 2 bộ PID nhưng bộ thứ 2 ko hiểu sao ko ổn đinh được ạ .
    Bài của em như thế này ạ : em ổn định mức nước . bơm 1 chạy với đầu ra analog của bộ PID 1. ( đầu vào input PID 1 là cảm biến áp suất để tính ra lưu lượng ) . bơm 2 chạy với đầu ra analog PID 2 . setpoint PID 2 là gấp 2 lần lưu lượng của bơm 1 . input PID 2 là lưu lượng bơm 2 .
    Vấn đề của em là PID 2 nó ko đáp ứng dc để có setpoint và input bằng nhau dc ạ . mong mọi người cho em cao kiến ạ . em cảm ơn nhiều ạ

Thành viên cấp 1
    Thanks
    15
    4 lượt trong 2 bài viết
    Không ổn định như thế nào bạn ? Một bít sai cũng có thể làm mất ổn định chứ đừng nói nguyên cả cái project có cả hard và soft nói vậy ai bít đâu lần ra bạn. Chí ít khâu quan trọng nhất là pid thì đã khai báo theo " chuẩn " chưa ? bạn đặt khối pid _1 này trong ob nào ? khối pid_2 trong đâu ? . Hơn nữa giải thuật và cách làm của bạn chưa chắc đúng ?. Lấy ví dụ 1 hệ thống nhiệt có ba thanh điện trở r1,r2,r3, và quạt ........... yêu cầu điều khiển nhiệt độ dùng pid. trong khoảng nhiệt ( t1 --> t2)....
    có anh làm thế này. .... r1 (on/off), làm nền, r2 (pid 1) , r3 (pid 2).. ; có anh r1, r2 (on/off) r3(pid 1). lại có người làm r1(pid_1 ),r2(pid_2), r3 (pid_3) . Nguyên một cái đơn giản như vậy mà có nhiều cách mà trong đó sẽ có 1 cách mà "người xưa" thấy nó ổn thì làm thôi. Còn bạn thì sao ? vài gợi ý cho bạn

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    Dạ em cảm ơn anh ạ . Bài của em phải có điều khiển tỷ lệ giữa lưu lượng Bơm 1 và Bơm 2 là 1: 2 . Đồng thời kết hợp với ổn định mức nước ạ . . PID 1 PID 2 ở 2 cái ctrinh ngắt . Bộ ngắt 1 em dùng PID ổn định mức , . Bộ ngắt 2 em dùng pid để điều khiển tỉ lệ lưu lượng bơm 2 theo lưu lượng bơm 1 đưa về . còn ctrinh chính em chỉ gọi Bộ HSC để đo xung của van lưu lượng ạ . .

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    26 lượt trong 20 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vinhtdh Xem bài viết
    Dạ em cảm ơn anh ạ . Bài của em phải có điều khiển tỷ lệ giữa lưu lượng Bơm 1 và Bơm 2 là 1: 2 . Đồng thời kết hợp với ổn định mức nước ạ . . PID 1 PID 2 ở 2 cái ctrinh ngắt . Bộ ngắt 1 em dùng PID ổn định mức , . Bộ ngắt 2 em dùng pid để điều khiển tỉ lệ lưu lượng bơm 2 theo lưu lượng bơm 1 đưa về . còn ctrinh chính em chỉ gọi Bộ HSC để đo xung của van lưu lượng ạ . .
    Bạn có thể chia sẻ Project của mình để tham khảo được không? Mình vẫn đang nghiên cứu về PID của PLC S7-1200 nhưng mà chỉ trên lý thuyết. Cảm ơn bạn.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vinhtdh Xem bài viết
    Bài toán của bạn gọi là ratio control, trong đó một đại lượng này phụ thuộc vào đại lượng kia theo tỉ số bạn đặt. Mô hình điều khiển như thế này:

Một điều bạn nên lưu ý là thời gian lấy mẫu và tốc độ đáp ứng của bộ PID nằm sau phải cao hơn bộ trước để đảm bảo hệ thống ổn định.
    Bạn thiết kệ bộ PID 1 trước, sau khi bộ 1 ổn định, bạn thiết kế bộ 2 nhưng tăng tốc độ đáp ứng bằng cách thay đổi thông số PID, không copy thông số bộ 1 qua bộ 2. Nếu PLC bạn dùng có hỗ trợ nhiều khối hàm ngắt chu kì thì bạn thử đặt bộ 2 qua OB ngắt có tần số cao hơn để được đáp ứng tốt hơn.
    Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 06-06-2015 lúc 05:14 PM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Bài toán của bạn gọi là ratio control, trong đó một đại lượng này phụ thuộc vào đại lượng kia theo tỉ số bạn đặt. Mô hình điều khiển như thế này:

Một điều bạn nên lưu ý là thời gian lấy mẫu và tốc độ đáp ứng của bộ PID nằm sau phải cao hơn bộ trước để đảm bảo hệ thống ổn định.
    Bạn thiết kệ bộ PID 1 trước, sau khi bộ 1 ổn định, bạn thiết kế bộ 2 nhưng tăng tốc độ đáp ứng bằng cách thay đổi thông số PID, không copy thông số bộ 1 qua bộ 2. Nếu PLC bạn dùng có hỗ trợ nhiều khối hàm ngắt chu kì thì bạn thử đặt bộ 2 qua OB ngắt có tần số cao hơn để được đáp ứng tốt hơn.
    Dạ vâng ! đúng rồi anh ạ . em đã làm nhưng nó ko đủ đáp ứng anh ạ . Bộ PID thứ 2 nó ko thể bắt dc giá trị setpoit thứ 2. mà cái em thấy là là nó còn giảm về 0 ở đầu ra out put của bộ PID 2 . mong anh và m.n trong diễn đàn tư vấn giúp em ạ

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    mặc dù là bộ PID 1 là oke . và giá trị setpoint thứ 2 nó không thay đổi đáng kể .

Thành viên cấp 3
    Thanks
    64
    2 lượt trong 2 bài viết
    add xóa . ko thiện cảm với ních trên quảng cáo quá

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Đánh dấu