Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    - Muốn đếm 99 coi như là 2 led 7 đoạn, vậy số cổng bạn cần tới 16 output, bạn phải mua thêm modul mở rộng rồi
    Trích dẫn Gửi bởi yuri_kbr Xem bài viết
    ...muốn chỉ dùng chân Q0.x PLC để điều khiển 1 led thì làm thế nào ..
    - Chưa rỏ câu hỏi của bạn

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

2. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Vâng đúng rồi ạ. Như em đếm đến 9 thì đã ok. Nhưng liệu có cách nào như anh anhlv.ddt nói thế này:
    cách thứ nhất: dùng IC giải mã BCD sang led 7 thanh, thì 4 đầu ra điều khiển được 1 led 7 thanh. Còn để giảm xuống nữa, dùng thêm mạch ngoài, IC chốt dữ liệu, hoặc dùng phương pháp quét giống VDK , nhưng phương pháp quét chỉ dùng được cho PLC có đầu ra là transistor thôi ^^!.
    Dùng 4 đầu ra để điều khiển được 1 led 7 thanh không ạ.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Vâng đúng rồi ạ. Như em đếm đến 9 thì đã ok. Nhưng liệu có cách nào như anh anhlv.ddt nói thế này:
    cách thứ nhất: dùng IC giải mã BCD sang led 7 thanh, thì 4 đầu ra điều khiển được 1 led 7 thanh. Còn để giảm xuống nữa, dùng thêm mạch ngoài, IC chốt dữ liệu, hoặc dùng phương pháp quét giống VDK , nhưng phương pháp quét chỉ dùng được cho PLC có đầu ra là transistor thôi ^^!.
    Dùng 4 đầu ra để điều khiển được 1 led 7 thanh không ạ.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    9
    0 lượt trong 0 bài viết
    Nếu bạn muốn dùng PLC quét LED 7 seg thì có 1 cách dùng ít chân PLC nhất là bạn dùng mạch ngoài.
    Bạn dùng IC ghi dịch 4094 hoặc 74HC595, bạn chỉ cần 3 chân của PLC có thể quét được cả chục LED 7seg.
    Bạn tìm hiểu datasheet của con 4094 chẳng hạn, chỉ cần 3 chân Dịch, chốt, dữ liệu là được.Mạch thì trên mạng vô số kể.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn các anh đã trợ giúp. Mình đã làm được phần xuất led 7 đoạn rồi. Vấn đề bây giờ với Win CC.. Mình đang muốn tạo một ô xuất nhập tên người làm việc, ca nào, (Cùng với các số liệu sp đếm, đặt để xuất ra file excel).
    Mình đã tìm mãi trong Win CC nhưng không thấy. Ai biết mong có thể hỗ trợ. Mình cảm ơn.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu