Đăng Ký
Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 176
    Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết

Vijeo Citect_Phần mềm thiết kế giao diện SCADA

Vijeo Citect là một phần mềm giám sát được phát triển với sự hợp tác của Citect Pty Ltd (một công ty con của Schneider). Vijeo Citect là phiên bản cái tiến nhất, mạnh mẽ nhất cho HMI/SCADA trên thị trường. Phần mềm này giúp Schneider đem lại cho khách hàng những giải pháp tự động hóa tích hợp toàn diện theo đúng nghĩa.

Vijeo Citect là giải pháp có khả năng mở rộng cao, độ linh hoạt tốt và độ tin cậy cao. Nó phù hợp với các ứng dụng giám sát và điều khiển tự động hóa trong công nghiệp. Phần mềm này có thể kết hợp với toàn bộ các dòng sản phẩm tự động hóa của chúng tôi như PLC, HMI và nhiều sản phẩm khác. Vijeo Citect đáp ứng được mọi kiểu ứng dụng trong sản xuất tự động hóa, mọi giải pháp phần phối điện đòi hòi HMI/SCADA. Bên cạnh đó, nó đáp ứng mọi yêu cầu của các trạm điều khiển độc lập và các hệ thống giám sát dự phòng. Người sử dụng có thể tăng giảm kích thước theo yêu cầu mà không phải chỉnh sửa phần cứng/phần mềm hệ thống hiện có, do đó giảm đáng kể chi phí.

Tương tác và linh hoạt, phần mềm Vijeo Citect đem lại giải pháp phát triển và lắp đặt dễ dàng với các dịch vụ chìa khóa trao tay. Phần mềm cũng cung cấp khả năng dự phòng qua kiến trúc dựa trên tác vụ và hệ thống điều khiển phân tán (DCS). Các đặc điểm dự phòng được tích hợp và dễ cấu hình. Phần mềm tạo ra tính năng ưu việt bằng cách cho phép người sử dụng tận dụng sức mạnh của nhiều thiết bị xử lý trung tâm (CPU). Khi khởi động, Vijeo Citect tự động tạo ra các thành phần riêng biệt qua nhiều CPU, giúp nâng cao hiệu năng và độ ổn định. Trình quản lý Runtime Manager của phần mềm cung cấp khả năng điều khiển trên mỗi quá trình. Thêm vào đó, nếu vì một lí do nào đó mà các thành phần dừng lại, chúng sẽ tự khởi động lại.

Phần mềm Vijeo Citect có thể thực hiện các chức năng tiên tiến dành riêng cho các bộ điều khiển khả trình Telemecanique với sự lắp đặt OFS tự động. Ngoài ra, phần mềm cũng cung cấp tiện ích Unity FastLinx để quản lý động các liên kết phần mềm Unity Pro và đồng bộ hóa cơ sở dữ liệu Vijeo Citect và Unity Pro. Vijeo Citect hoàn toàn phù hợp với những ứng dụng quy mô nhỏ, trung bình và lớn trong bất kì môi trường tự động hóa công nghiệp nào, như thực phẩm & đồ uống, nước/nước thải, dầu khí, xử lý vật liệu và ôtô.

Nguồn: Tham khảo

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Sự khác nhau và giống nhau giữa wincc và citec là gì vậy bạn? Bạn có thể share cho mình phần mềm và tài liệu để cùng học tập không vậy vì mình cũng đang làm về cái này.
    Thank
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    http://www.citect.com/index2.php?opt...e6918469c9d0bb

đây là link down một gói luôn cho phần mềm Citect. Mình đăng ký và copy link về các bạn chỉ cần nhấn và mà down là ok ^^
    Thân chào
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    Các bạn tham khảo tài liệu này nha,

Tuy hơi cũ (version thấp) nhưng rất dễ đọc đối với các bạn vừa mới nghiên cứu.

http://www.mediafire.com/?yp89qeqmowcm6j4
    Lần sửa cuối bởi Tommy, ngày 03-15-2011 lúc 05:16 PM.
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    Các bạn thực hành, nếu gập khó khăn, các bạn có thể đưa lên đây, chúng tôi cùng giải quyết với bạn.
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    tất cả các phần mền SCADA điều có mục đích giống nhau. chúng đúng với cái tên SCADA: điều khiển giám sát và thu thập dử liệu. còn về nguyên tắc thì không có thằng nào khác thằng nào, đều có mẩu số chung cả. nói như thế không có nghĩa là nó giống nhau hoàn toàn.
    một phần mền ta chỉ nên quan tâm là nó có hổ trợ giao tiếp với cái PLC, hay thiết bị của ta cần được không thôi.>> dùng phần mền nào ko quan trọng mà quan trọng là ta có thể dùng phần mền đó để kết nối với thiết bị ta muốn được không>>bạn phải biết sử dụng phần mền đó.
    hiện tại trên thị trường phần mền SCADA rất nhiều như: winCC của siemen, citect, intouch, labview, experion của honeywell, rsview của rockwell, MX4 của mitsubishi....và còn nhiền hãng khác nửa.
    như mình đã nói bên diển đàn giải pháp toàn diện. bất kỳ hãng tự động lớn điều có một Platform của mình. cái này dùng để liên kết các thiết bị của họ với nhau. và một hệ thống công nghiệp thì gồm nhiều cấp.
    cấp thấp nhất là thiết bị trường hay còn gọi là Field Instrument: gồm các cảm biến
    cấp thứ trên nửa: cấp điều khiển: bao gồm PLC, controller, HMI,
    cấp trên nửa là cấp quản lý giám sát: phần mền scada, server, opc server, data,..cấp này chỉ là máy tính và phần mền chạy trong nó
    cấp trên nửa là cấp công ty: quản lý các cụm các quá trình trong một nhà máy, công ty
    cấp trên nửa là cấp quản lý toàn diện: quản lý hoạt động của tất cả các nhà máy
    như bạn thấy đó để có thể liên kết các sản phẩm của mình thì họ có phần mền cho nó>>phần mền SCADA của hãng sẽ hổ trợ các thiết bị của hãng.
    wincc của siemen thì hổ trợ các thiết bị của siemen
    citect của sniehder thì hổ trợ các thiết bị của Schneider
    ...
    thông thường khi bạn chọn thiết bị cấp điều khiển của hãng nào thì bạn sẽ chọn phần mền SCADA của hãng đó. nguyên tắc phần mền giống nhau nhưng thao tác trên phần mền là khác nhau. bạn cũng có thể chọn lựa phần mền của hãng khác bằng cách dùng OPC server có hổ trợ driver của thiết bị bạn đang dùng. vì theo mình thấy thì phần mền scada nào củng có chức năng liên kết với các OPC cả. opc là cầu giao giửa các hãng. hiện tại mình dùng Kepserver có thể giao tiếp với mitsu, siemen, honeywell...
    mình nói vậy để bạn thấy là dùng phần mền nào không quan trọng mà quan trọng là bạn biết dùng phần mền nào!
    mình nói hơi chung chung! nếu như các bạn muốn cụ thể thì đưa ra một ví dụ rồi mình trao đổi nhé!

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    Cảm ơn bạn chia sẽ,
    "mình nói vậy để bạn thấy là dùng phần mền nào không quan trọng mà quan trọng là bạn biết dùng phần mền nào!" câu nói này rất hay bạn ạ,

Theo bạn thì phần mềm SCADA hiện tại, loại nào thông dụng nhất.
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    theo mình được biết thì Intouch của Wonderware làm một phần mền SCADA thực thụ. nó hổ trợ nhiều giao tiếp hay Driver kết nối với thiết bị của các hãng. bản thân nó không có các thiết bị cấp dưới mà nó phát triển phần mền và tích hợp plc của các hãng. nói tóm lại nó chỉ chuyên phát triển SCADA. nếu như bạn rành phần mền này thì bạn có thể tung hoàn. khả năng đồ họa và công cụ tạo giao diện phong phú rất dể thiết kế. nếu bạn mài mò thì lâu nhất chác củng chỉ một ngày là có thể dùng nó (chỉ dùng cho tính năng cơ bản- còn chuyên sâu thị không biết ah nhe!). chính vì nó chung chung nên nó không chuyên một lỉnh vực nào cả.
    các phần mền khác thì thường đi với thiết bị của hãng! tính chuyên dụng rất cao. nhầm đơn giản hóa các thao tác cấu hình, tăng thời gian hệ thống và độ tin cậy. chính vì vậy mà người ta thường đã chọn thiết bị của hãng thì chọn luôn phần mền của hãng luôn. vì như thế sẽ rất an toàn. như siemen thì người ta chọn Wincc chứ đâu có ai chọn intouch bao giờ. mặc dầu intouch hoàn toàn có thể kết nói với siemen.
    vì mổi hãng lại có diểm mạnh yếu riêng. va tập trung lỉnh vuc khác nhau nên các phần mền cũng đi theo đó. nếu vao lỉnh vực nào đó thì phần mền đó lại phổ biến và thông dụng, ví dụ như:
    dầu khí thì rsview của rockwell, experion của honeywell
    hóa chất experion của honeywell
    các công ty nhật thì sài intouch, mx4 của mitsubishi...

lehai
    Guest
    cac ban cho minh hoi : Intouch hay citect co ho tro ket noi voi PLC delta k vay ? hay la phai thong qua mot OPC sever khac ?

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Intouch của Wonderware là loại SCADA chung chung, nó ko cũng riêng loại nào cả. Nếu muốn dùng thì bạn có thể thông qua OPC để link ^^. Để mình coi lại xem có còn OPC trong máy mình sẽ share cùng mình.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu