Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20

Chủ đề: Điều Khiển PID

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

vantuan5385
    Guest

dcs honeywell experion PKS

hii chao anh thanh: anh da co kinh nghiem ve he thong honywell vay em hoi chinh xac hon ve experion PKS C300 loai seri C. neu anh da lam qua roi anh co the thong ke cac khoi chuc nang trong control builder khong. E cung lam trong nha may nhiet dien va nha may dang trong qua trinh xay dung nen khong co cai nen khong tra duoc.
    trong cac che do van hanh ngoai auto con co cas va bcas nghia la gi ha anh.
    neu co thoi gian anh co the mail cho em:[email protected]
    thanks.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    xin lổi mấy ngày qua mình bận quá không trả lời bạn được!
    không biết bạn làm ở nhà máy nhiệt điện nào vậy? phiên bản experion của mình dùng là experion HS không phải PKS do đó mình không có sẳn phần mền đó ở đây để thống kê các function block cho bạn!
    không biết bạn có phần mền ở đó không hay bất cứ cái gì liên quan đến vấn đề bạn đang hỏi! bạn có thể gửi mail cho mình, như function block nào bạn muốn biết. vì trong đó có rất nhiều.
    còn về chế độ vận hành thì mình không biết hai chế độ cas và bcas, không biết bạn có thể cho biết nó liên quan đến đến phần nào như function nào?
    Mr DANG MINH THANH
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    mình gửi bạn đường link để bạn có thể biết thêm về hệ thống experion HS của Honeywell.
    bạn có thể vào đây để download chương trình, tại liệu từ hệ thống DCS experion đến các bộ điều khiển HC900.
    http://hpsweb.honeywell.com/Cultures...id/default.htm
    chúc bạn thành công!
    khi nào vào tp thì Alo mình nhé!
    chào bạn!
    Mr DANG MINH THANH

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    mình mới tham gia diễn đàn,mình thấy chủ đề này rất hay!bạn hunter31887 có thể giải thích bản chất của khâu D trong PID giúp mình được không?mình đã hiểu về bộ P,I,PI nhưng khâu D thì còn mơ hồ quá!ví dụ khi sai lệch đầu vào thay đổi nó sẽ đáp ứng như thế nào?
    Lần sửa cuối bởi trongtruongcntn, ngày 04-19-2011 lúc 03:20 PM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    D là đáp ứng nhanh với sự thay đổi .Vd như mình dùng bộ PD cho đc 1 chiều có thay đổi tốc độ liên tục .

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    thanks bạn nha!mình mới chỉ hiểu mơ hồ thế này:ví dụ khi có sai lệch dương(đặt>phản hồi) thì đầu ra bộ PI sẽ tăng lên để đưa sai lệch giảm dần về ~0,mà khâu D có tác dụng khi sai lệch có xu hướng giảm nó sẽ cho ra 1 lượng giá trị âm,lượng âm này sẽ kéo độ quá điều chỉnh xuống vì PI có qua điều chỉnh lớn vì vậy PID cho chất lượng ổn định hệ thống tốt hơn!
    Lần sửa cuối bởi trongtruongcntn, ngày 04-20-2011 lúc 05:30 AM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    theo kinh nghiệm của mình thì như thê này!đối với đa số các hệ thống thông thường(thời gian đáp ứng của hệ thống không quá chậm) người ta chỉ cần dùng điều chỉnh PI là đủ!
    vì P sẻ làm cho bộ điều khiển xuất tín hiệu mạnh hơn khi tăng nó. >> dẩn đến PV nhanh tiến đến gần SV hơn! >> nhưng điều này gây ra vọt lố vì quán tín của hệ thống nên ảnh hưởng đến thời gian xác lập của hệ thống! >> thời gian xác lập có thể sẽ dài ra nhưng tác động này ít có thể chấp nhận! nếu chỉ dùng khâu này ta sẽ rất khó hiệu chỉnh cho giá trị PV = Sp được. >> mình gọi là điều khiển tỷ lệ tức ngỏ ra tỷ lệ theo sai lệch giửa SP và PV. do hệ thống lúc nào củng tồn tại quán tính nên bạn không thể bắt giá trị PV đứng yên tại SP được (về mặt lý thuyết bạn sẻ thấy được vì lý thuyết không tính đến quán tính)
    chính vì thế mà bạn cần phải có khâu I: tác dụng khâu này là giảm sai lệch giửa SP và PV về giá trị tối thiểu. nhưng khổ nổi một điều là cái anh này làm cho hệ thống lâu xác lập hơn!
    cho nên một hệ thống thông thường người ta chỉ cần dùng PI là đủ. nếu thời gian xác lập không chấp nhận được. có nghỉ bạn phải đụng đến khâu thứ 3 khâu D:
    khâu này có nhiệm vụ giám sát tốc độ thay đổi của của sai lệch. làm cho thời gian xác lập rút ngắn lại nhưng tạo vọt lố hệ thống lớn hơn!
    nhiệm vụ bạn phải tìm 3 thông số này sao cho hệ thống căng băng giửa 3 chỉ tiêu, vọt lố, sai số xác lập, và thời gian xác lập(thời gian quá độ)
    Mr DANG MINH THANH

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tranqu1991 Xem bài viết
    Bài viết chất lượng và mình thích nội dung này Like mạnh
    Bớt spam vớ vẩn dùm đi bạn
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks