Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: Điều Khiển PID

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết

Điều Khiển PID

PID là một giải thuật điều khiển, nó được dùng rất nhiều trong điều khiển quá trình (process control) dùng điều khiển nhiệt độ lưu lượng, áp suất mức. trong các nhà máy sản xuất năng lượng, hóa chất, chế biến, dầu khí ..... đi đâu bạn củng gặp PID.
    mình mở chủ đề này mong các bạn cùng thỏa luận. và tìm hiểu về giải thuật điều khiển này.
    bản chất thật sự của PID?
    các dạng PID?
    hiệu chỉnh PID?
    ...
    mình cùng thảo luận nhé!
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Các hãng sản xuất PLC có tích hợp PID, theo bạn PID trong PLC và PID trong các bộ điều khiển rời, caí nào chính xác, và ổn định hơn???
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    theo mình nghĩ thì bộ PID trong bộ điều khiển rời sẽ chính xác hơn. Vì PLC để chế tạo không phải dành riêng cho điều khiển quá trình (Process control) còn bộ điều khiển PID thì lại khác nó được chế tạo chỉ dành riêng cho một nhiệm vụ duy nhất là làm việc đó. Bạn sẽ thấy sự khác biệt giửa thằng chuyên dụng và thằng đa chức năng. mình không dám khẳng định là cái nào tốt hơn cái nào. vì PLC có rất nhiều hãng, mổi hãng có một kĩ thuật khác nhau và bộ điều khiển PID cũng vậy củng có rất nhiều hãng khác nhau. Nhưng nhìn chung thì bộ điều khiển nhỉnh hơn.
    mình không nói là trường hợp nào cũng tốt. mà là tùy vào ứng dụng và khả năng của thiết bị mà ta có sự chọn lựa.
    nếu như bạn muốn điều khiển quá trình (process control - mình mặc định là bạn nắm rỏ khái niệm này), trong process control nó sẻ phân ra thành từng loop, tạm gọi là vòng điều khiển. mổi vòng bạn dùng Bộ điều khiển PID >> tương ứng với một con để điều khiển. bạn vẩn có thể dùng PLC để làm việc này nhưng nó không chuyên về việc đó. một điểm nửa là một PLC thì có thể hổ trợ nhiều bộ PID >> giá thành củng sẻ cao (chắc chắn cao hơn so với bộ PID tương đương). chưa kể đến là khi bạn dùng PLC bạn thường gộp chung với các quá trính khác>> điều này ảnh hưởng đến chu kỳ quét của PLC >> có thể nó sẻ không đáp ứng được quá trình, không phải đơn giản MITSUBISHI lại phát triển dòng PLC họ Q và tách riêng CPU cho Process, cho tương tự, cho động cơ... vì chuyên hóa thì tốt hơn là đa dụng. nếu bạn dùng bộ PID thì ngược lại các bộ PID của các loop khác nhau thì không liên quan đến nhau, không ảnh hưởng đến chu kỳ quét của nhau, mổi thằng làm tốt công việc của mình. bạn có thể dùng PLC đễ đồng bộ các bộ PID lại với nhau>> PLC không điều khiển quá trình mà điều khiển phối hợp các bộ PID>> đây là cấu trúc cơ bản nhất của hệ điều khiển phân tán >> củng là lý do tại sao hệ điều khiển phân tán (DCS) thường thường đi chung với điều khiển quá trình
    Mr DANG MINH THANH
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    như Anh nói ở trên thì bộ điều khiển rời pid chuyên dụng sẽ mang lại hiệu qur cao hơn và cách sử dụng dễ dàng hơn pid trong plc rồi.
    - tuy nhiên với một số ứng dụng đơn giản thì ko cần dùng đến bộ pid rời chi cho tốn kém, nhưng vẫn mang lại kết quả khả quan. như dk nhiệt độ..
    khi mới ra đời plc được hiểu là một bộ điều khiển logic chứ không phải là điều khiển quá trình. về điều khiển quá trình thì sử các thiết bị DCS hay PAC sẽ tốt hơn.
    nhưng công nghệ ngày càng phát triển thì việc cho ra đời những sản phẩm mang tính cạnh tranh lớn là bình thường. các hãng plc lớn đã nhúng nhiều chức năng vào bộ plc của mình như pid, fuzzy... để cạnh tranh.và việc lập trình ngày càng phức tạp hơn.
    dù sao đi nữa thì chuyên dụng vẫn mang lại hiệu quả cao hơn đa dụng.
    không biết Anh đã bao giờ làm qua hệ thông DCS nào chưa. nếu có xin chia sẽ cùng mọi người.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    "Trong các ứng dụng đơn giản bạn cho rằng dùng bộ PID rời sẻ tốn kém hơn" >> bạn nên coi lại vấn đề này. vì theo mình thấy thì không như vậy. nếu muốn so sánh thì bạn nên so sánh ở thiết bị cụ thể bạn sẽ thấy cái nào tốn kém hơn cái nào? nhưng thông thường bạn không cao hơn dùng plc đầu.

"khi mới ra đời plc được hiểu là một bộ điều khiển logic chứ không phải là điều khiển quá trình" >> mình đồng ý với bạn vấn đề này. vì nếu dùng PLC để điều khiển quá trình thứ nhất cấu hình, lập trình phức tạp, độ tinh cậy không cao. vì một quá trình thường phải liên tục.

"về điều khiển quá trình thì sử các thiết bị DCS hay PAC sẽ tốt hơn." >> mình đồng ý một phần, nhưng không phải lúc nào điều khiển quá trình điều dùng DCS. >> đối với các ứng dụng nhỏ thì không cần thiết, thư hai nửa là khi nào bạn cần một hệ thống điều khiển, gồm nhiều khâu, nhiều loop, và giám sát thì bạn hãy nghỉ đến một hệ thống DCS >> vì nó không đơn giản là kỹ thuật mà còn kinh phí nửa.

hệ thống DSC thì mình đã từng làm. mình làm ở khâu thiết kế, cấu hình, và thiết bị. mình tích hợp hệ thống cho Honeywell. cái hệ thống đó thuộc loại DCS vừa chỉ là một góc trong hệ thống HoneyWell solutions thôi! hệ thống DCS cho nhà máy nhiệt điện...chủ đề này hơi lớn nên mình sẻ trao đổi từ từ nhé.
    mình dự định mở theart về chủ đề này, lúc đó mong bạn đóng góp ý kiến nhé!
    Mr DANG MINH THANH

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    Chào Anh Thanh.
    về hệ thống dcs cho nhà máy nhiệt điện Anh có thể chia sẽ về hệ thống này không.
    thank

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    Chào Anh Thanh.
    về hệ thống dcs cho nhà máy nhiệt điện Anh có thể chia sẽ về hệ thống này không.
    thank
    hi Bạn!
    hệ thống này rất lớn!
    mình không biết bạn đứng khía cạnh nào? về công nghệ của nhà máy, hệ thống điều khiển - các trạm, cấu hình network, hay scada... cám ơn!
    bạn cho mình biết bạn quan tâm ở khía cạnh nào mình sẽ trao đổi với bạn cụ thể hơn!
    thanks!
    Mr DANG MINH THANH

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    chào Anh Thanh.
    trước tiên Anh cứ cho biết về phần công nghệ của nhà máy đi.
    nếu ok phần này thì các phần sau nói đến sẽ dễ hiểu hơn.
    thank

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hunter31887 Xem bài viết
    hi Bạn!
    hệ thống này rất lớn!
    mình không biết bạn đứng khía cạnh nào? về công nghệ của nhà máy, hệ thống điều khiển - các trạm, cấu hình network, hay scada... cám ơn!
    bạn cho mình biết bạn quan tâm ở khía cạnh nào mình sẽ trao đổi với bạn cụ thể hơn!
    thanks!
    Nếu anh có thể cho mọi ngươi biết tổng quan về hệ thống có lẽ sẽ có hình dung tổng quát và bao trùm, như vậy thì mọi người sẽ biết thêm thông tin để học hỏi từ anh. Cám ơn anh nhiều
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    mình up lên file presentation do mình soạn. bạn xem sẽ hình dung được về cơ bản qui trình công nghệ của nhà máy nhiệt điện đốt than.
    nếu có gì bạn up lên diển đàn mình cùng trao đổi?
    thanks!
    Mr DANG MINH THANH

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu