Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết

Cảm biến vận tốc

Mình đang tính dùng 1 cảm biến để biết được băng tải dừng or chuyển động .Mọi người gợi ý cho mình lên dùng cảm biến gì ? Thank trước nhé .

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    yêu cầu của hệ thống là j? ntn? độ chính xác. một câu hỏi chung chung có trăm câu trả lời
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    Hi.Anh Hiếu ! Ý em là dùng cảm biến j để nhận biết chuyển động or dừng của băng tải ? yêu cầu hệ thống đảm bảo băng tải phải dừng rồi mới được tiếp tục sang khâu khác . Lấy tín hiệu dừng thì ko được vì còn quán tính.

hongminhbv
    Guest
    Bạn dùng Encorder loại 2 bánh xe chạy trên băng tải là OK rồi còn của hãng nào thì tùy bạn chọn thôi thông thường dùng Autonic là đủ
    1 cách khác đơn giản hơn là dùng công tắc hành trình có gắn bánh xe hoặc côn văng khởi động ( cắt tụ khở động ở động cơ 1 pha cũng được )
    song bạn phải chế phần cơ khí 1 chút

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    yêu cầu của hệ thống là j? ntn? độ chính xác. một câu hỏi chung chung có trăm câu trả lời
    Bác này trả lời phức tạp nhỉ, bạn ấy chỉ hỏi cảm biến dừng băng tải thôi mà.

Bạn ko cần cảm biến làm gì cho vất vả, thêm cái timer vào đi, quán tính băng tải không lớn đâu, khi dừng băng tải giựt lên chút xíu hà, ma sát lớn lắm nên quán tính không đáng kể, bạn dùng cảm biến tốn thêm ngõ vào .
    Lần sửa cuối bởi tran_hieu0983, ngày 01-02-2012 lúc 08:16 AM.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Bạn ko cần cảm biến làm gì cho vất vả, thêm cái timer vào đi, quán tính băng tải không lớn đâu, khi dừng băng tải giựt lên chút xíu hà, ma sát lớn lắm nên quán tính không đáng kể, bạn dùng cảm biến tốn thêm ngõ vào .
    ko phải cái gì cũng dùng thời gian được đâu bạn. Vì khi dùng thời gian bạn phải tính toán tất cả các quá trình giai đoạn để đồng bộ về thời gian để hệ thống là tối ưu. Người ta đang thiết kế hệ thống là tối ưu bạn ạ. Một hệ thống cả trăm, vài trăm in/out thì chủ yếu là cảm biến nhận biết trạng thái đó bạn.
    http://www.mediafire.com/?a0ybfi3qu43d0ac

bạn coi thêm ở đây. Và hầu hết tất cả các loại cảm biến công nghiệp đều có ở đó. Vấn đề là coi ứng dụng và lựa chọn cho phù hợp
    Lần sửa cuối bởi tran_hieu0983, ngày 01-02-2012 lúc 08:16 AM.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

hongminhbv
    Guest
    Bạn dùng loại cảm biến tóc độ băng tải này xem
    Speed sensor encoder - cảm biến đo tốc độ băng tải
    Lần sửa cuối bởi hongminhbv, ngày 01-02-2012 lúc 08:36 AM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    Cảm ơn tất cả mọi người .Mình nghĩ ra cách dùng cảm biến hồng ngoại (giống như thiết bị chống trộm)nhưng e ko hợp lý lắm .Nếu dùng encoder cũng ko thể biết được chính xác lúc dừng hẳn được và lại phải chế tạo ở trục rất phức tạp.Hệ thống này nếu ko đảm bảo băng tải dừng hẳn thì sẽ làm hỏng pittong đóng xuống, các bạn có ý j hay đóng góp mình nhé .Mình đang thiết kế mạch khống chế ,đề phòng công nhân vận hành sai ấy mà .

hongminhbv
    Guest
    Bạn dùng Loại Encorder có bánh xe này nhé nó có loại 5000 xung/vòng đấy có thể nó đáp ứng được yêu cầu của bạn ( chất lượng tốt, lắp giáp đơn giản, độ phân giải cực cao )
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyendien.89 Xem bài viết
    Cảm ơn tất cả mọi người .Mình nghĩ ra cách dùng cảm biến hồng ngoại (giống như thiết bị chống trộm)nhưng e ko hợp lý lắm .Nếu dùng encoder cũng ko thể biết được chính xác lúc dừng hẳn được và lại phải chế tạo ở trục rất phức tạp.Hệ thống này nếu ko đảm bảo băng tải dừng hẳn thì sẽ làm hỏng pittong đóng xuống, các bạn có ý j hay đóng góp mình nhé .Mình đang thiết kế mạch khống chế ,đề phòng công nhân vận hành sai ấy mà .
    Bạn quy ra vận tốc thì sẽ biết khi nào băng tải dừng.Còn chuyện gá encoder vào trục thì có thể dùng khớp nối mềm hoặc gián tiếp qua 2 puly cái này cơ khí làm trong 5 nốt nhạc :D
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Đánh dấu