Đăng Ký
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 27 của 27
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    5
    3 lượt trong 3 bài viết
    mọi giải pháp đều k đc thì bạn thay motor có hệ thống thắng cơ khí đi bạn chắc cú nhất đó ngắt điện là dừng ngay k cần phải suy nghĩ.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    5
    3 lượt trong 3 bài viết
    nếu bạn sợ có độ trượt thì đừng quan tâm, cần trục 10t còn chưa trượt dc bạn yên tâm

hongminhbv
    Guest
    Mình chưa thấy ai dùng động cơ phaanh từ cho băng tải đâu bạn ơi nếu có cũng chỉ trong 1 đoạn rất ngắn cần chính xác cao thôi

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    9 lượt trong 8 bài viết
    Cảm ơn tất cả mọi người .Mình sẽ xem xét tất cả các trường hợp mà mọi người đưa ra.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    chi mà phức tạp vây ? niếu là một hệ thống cần đồng bộ tốc độ . dùng biến tần có tích hợp encoder còn chuyện gá encoder thì nói như thầy kidsolo như trên
    nếu hệ thống đơn lẻ chuyển từ tần số cao suống tần số thấp dùng motor có thắng , thắng cái pup là song .
    còn hệ thống nhiều băng tải thì khi sản phẩm chạy qua sénor đầu tiên thì biến tần giảm tần số đến sensor thứ hai thì dừng biến tần thắng cái pup là song .
    đây là ý kiến của tui mong các thầy các cao thủ cho ý kiến .
    mô hình này đơn lẻ quá cho nên cần tính về chi phí
    niếu là hệ thống lớn chơi profiebus cho nó khỏe

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyendien.89 Xem bài viết
    Mình đang tính dùng 1 cảm biến để biết được băng tải dừng or chuyển động .Mọi người gợi ý cho mình lên dùng cảm biến gì ? Thank trước nhé .
    Chưa biết bạn ứng dụng làm gì và chi tiết ra sao?
    - Nhưng đề tài đó giải quyết chung là:
    Bước1: Dùng Encoder nào cũng được, giá khoảng trên 500k
    Bước2: Encoder chế, giá khoảng trên 30k + công và làm như sau: 1 con proximity sensor , ra chợ bán hàng cơ khí tại chơ vật tư Q5, mua 1 con gọi là "fe hoa", dao động từ 0.5k/con đến 10k/con, tùy lớn nhỏ. Cố định "fe hoa" đó vào đầu trục motor, cố định con proximity sensor sao cho đọc tốt mỗi khi motor xoay 1 góc nhỏ mà con proximity sensor chớp chớp với số lần đúng bằng số "fe hoa"
    Bước3: Tùy ý sử dụng bước 1 hay bước 2 . Nếu là bước 1 thì lấy 1 xung ở bước thấp nhất thí dụ 256 xung có 8 dây tín hiiệu ở dây 2°, (2° là : Hai mũ không =1, tham khảo tài liệu encoder), đưa vào hệ thống giám sát hay điều khiển gì đó....? Còn bước 2 khỏi tra cứ lấy ngỏ ra của proximity sensor cũng đưa vào hệ thống.
    - Kiểm tra: bạn chỉ cần nhúc nhích đầu trục motor là lập tức có tín hiệu 0, 1
    - Sau đó làm gì thì làm.
    - Chúc thành công. Cả hai phương pháp đó tôi đã dùng hết rồi, tùy yêu cầu thôi, bước 2 là tuyệt chiêu làm encoder tự chế giá rẻ nhất trên thị trường mà tôi nghĩ ra đó
    Lần sửa cuối bởi aubaoquoc, ngày 12-04-2012 lúc 12:19 AM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    chào bạn,
    mình thấy các bạn tranh luận sôi nổi quá nên củng muốn góp chúc vui! hihi
    - thực ra thì mình thấy bạn nguyendien.89 gặp phải một căn bệnh. căn bệnh này rất thường gặp ở nhửng người thiết kế khi họ thiết kế một hệ thống chưa từng làm --> chỉ trên giấy thôi.
    --> thực tế không phức tạp như bạn nghĩ đâu.
    bạn chỉ cần dùng cái encoder có sản bánh xe của autonic (hoạc tương tự là được) với counter hay tachometer đều được. trên mấy bộ đó có sẳn thông số cài đặt setpoint out ra relay khi dừng mà. --> việc của bạn là cài đặt để nó out ra thôi. trên tachometer có xác định deadband nên bạn không phải sợ khi nhúng nhích một chút mà nó đã nhẩy. với lại chỉ chuyển động nhỏ thì làm sau có thể hư cái bittong chứ. Cái này người ta đã làm rất nhiều rồi. --> thì không phải bàn cải về tín khả dụng của nó nửa.
    có bạn thì đề nghị dùng encoder chế --> giải pháp này lợi về giá thành, nhưng trong mắt người dùng thì họ không apphe cho lắm. nhất là hệ thống lớn, và cần an toàn ổn định nữa. --> tiền không bằng độ tin cạy của người dùng vào sản phẩm.
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Đánh dấu