Cho minh hỏi có 2 loại Tag nội và ngoại. Ngoại là để giao tiếp với PLC,nhưng nhìu người bảo mình là vẫn dùng để mô phỏng được. Nhưng đến khi mình chạy thử Runtime với các Tag ngoại được gán vào nút bấm và đèn trong WinCC thì ko được sáng gì hết. Vậy là muốn mô phỏng phải gán tag nội à?
Mình nghe nói thí dụ mình có đầu vào start công tắc nối với PLC là địa chỉ 000.00. Chẳng hạn mình liên kết PLC với WinCC và ko muốn tác động start qua công tắc nữa mà là qua nút bấm trên giao diện WinCC. Bình thường thì mình sẽ dùng KEPserver để giao tiếp và sau đó gán Tag ngoại cho nút bấm trong wincc. Nhưng có phải mình sẽ lấy luôn địa chỉ 000.00 đó để gán vào nút bấm ko? Vì mình thấy có người bảo là nút bấm trên WinCC ko thể tác động như địa chỉ I, Q được mà phải qua địa chỉ trung gian. Có phải kiểu W, H (Work relay và Holding relay) không nhỉ:D
Mình lập trình trên PLC với địa chỉ CIO 000.00 và 000.01 nhưng có phải là ko dùng Start stop trên WinCC với địa chỉ Tag ngoại CIO 000.00 và 000.01 mà phải dùng kiểu H0.00 hoặc W0.00 à? Kiểu như
000.00= W0.00
000.01=W0.01
W0.00 ANDNOT W0.01= 2.00 Rồi lúc tác động đầu vào thực mình vẫn ON OFF được với công tắc nối với PLC ( địa chỉ CIO). Còn trên KEPserver mình sẽ lập các biến tương ứng với địa chỉ W, H của PLC omron . Và Tag ngoại thì mình sẽ lấy địa chỉ ứng với các địa chỉ trung gian đó chứ ko phải của vùng CIO à???