Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Exclamation Hỏi đáp WinCC (Giao tiếp với PC, mô phỏng...)

Cho minh hỏi có 2 loại Tag nội và ngoại. Ngoại là để giao tiếp với PLC,nhưng nhìu người bảo mình là vẫn dùng để mô phỏng được. Nhưng đến khi mình chạy thử Runtime với các Tag ngoại được gán vào nút bấm và đèn trong WinCC thì ko được sáng gì hết. Vậy là muốn mô phỏng phải gán tag nội à?
    Mình nghe nói thí dụ mình có đầu vào start công tắc nối với PLC là địa chỉ 000.00. Chẳng hạn mình liên kết PLC với WinCC và ko muốn tác động start qua công tắc nữa mà là qua nút bấm trên giao diện WinCC. Bình thường thì mình sẽ dùng KEPserver để giao tiếp và sau đó gán Tag ngoại cho nút bấm trong wincc. Nhưng có phải mình sẽ lấy luôn địa chỉ 000.00 đó để gán vào nút bấm ko? Vì mình thấy có người bảo là nút bấm trên WinCC ko thể tác động như địa chỉ I, Q được mà phải qua địa chỉ trung gian. Có phải kiểu W, H (Work relay và Holding relay) không nhỉ:D
    Mình lập trình trên PLC với địa chỉ CIO 000.00 và 000.01 nhưng có phải là ko dùng Start stop trên WinCC với địa chỉ Tag ngoại CIO 000.00 và 000.01 mà phải dùng kiểu H0.00 hoặc W0.00 à? Kiểu như
    000.00= W0.00
    000.01=W0.01
    W0.00 ANDNOT W0.01= 2.00 Rồi lúc tác động đầu vào thực mình vẫn ON OFF được với công tắc nối với PLC ( địa chỉ CIO). Còn trên KEPserver mình sẽ lập các biến tương ứng với địa chỉ W, H của PLC omron . Và Tag ngoại thì mình sẽ lấy địa chỉ ứng với các địa chỉ trung gian đó chứ ko phải của vùng CIO à???

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 2 bài viết
    Câu hỏi này bạn đã hỏi bên diendanplc.info
    Câu trả lời cũng đã khá rõ ràng.
    Đối với các ngõ vào I và ra Q của PLC. WinCC không điều khiển trực tiếp.
    Ví dụ : Trong chương trình bạn viết
    |--|I0.0|---(Q0.0)

Bạn muốn điều khiển từ WinCC bằng 1 nút nhấn. Bạn không thể sử dụng tag ngoại liên kết đến I0.0 để làm sáng Q0.0 được.
    Lúc này bạn sử dụng biến nhớ trung gian (M0.0 chẳng hạn).

|---|I0.0|----(Q0.0)
    | |
    |---|M0.0|-|

Trong WinCC bạn tạo nút nhấn và điều khiển tag liên kết tới M0.0

Trong KEPserver bạn tạo biến link tới M0.0

Vậy là có thể điều khiển thôi.

Bạn chú ý cách kết nối, đặt tên, địa chỉ các tag khi sử dụng KEPserver. Hãy kiểm tra xem đã kết nối được chưa (tránh tình trạng làm chán xong mới phát hiện ra chưa liên kết được PLC với WinCC qua KEPserver).
    P/S: PLC Omron mình chưa đọc bao giờ nên ko biết kí hiệu thế nào. Nhưng cách điều khiển cũng giống nhau cả thôi.
    Chúc bạn học tốt.

Thân
    Lần sửa cuối bởi _DavidTran_, ngày 01-05-2012 lúc 02:02 PM.
    Tìm lại tôi ngày xưa...

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    cái này bạn có thể qua chuyên mục wincc hỏi thì đúng hơn
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 01-05-2012 lúc 09:43 PM.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào mọi người, mình đang làm đồ án về hệ thống đèn giao thông sử dụng thời gian thực giao tiếp giữa WinCC và PLC omron. Mình đã làm xong phần lập trình và chạy cũng ổn. Ở phần hiển thị thời gian thực trên WinCC thì mình lại ko thể làm được. Mình đã vẽ khối IO Field và gán với External Tag mà mình đã tạo ở KEPserver OPC. Vì thời gian thực ở dòng PLC omron (CJ1M) là định dạng BCD nên mình chọn vậy nhưng khi gán vào chạy ko hiện thời gian. Và mình thử lại với định dạng word cho Tag ở KEPserver cũng ko được. Còn Tag ở WinCC mình chọn là unsigned 16bit. ko biết mình làm sai chỗ nào nữa.
    Ngoài ra thầy mình cũng yêu cầu thay đổi thời gian tác động cho đèn qua WinCC chứ ko phải lập trình lại trên PLC rôi transfer lại nữa. Vậy thì mình chỉ việc thay thời gian cụ thể bằng các vùng nhớ rồi gán Tag vào mục Input valueIO Field phải ko? Nhưng mình thử định dạng word lẫn BCD cho vùng chứa thời gian thực ko được. Ai chỉ dùm mình cách khắc phục với.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    cái plc omron thì mình rành ,và wincc flexible thì mình ok còn wincc thì chỉ biết cơ bản sơ sơ nên không chỉ
    nếu bạn làm wincc flexible thì mình có thể chỉ được ,còn wincc thì mình phải nhờ các pro khác giúp cho bạn rồi

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh daocongdabl giúp e cái này với ah. e đang dùng plc omron và dùng wincc plexible để tạo giao diện. e tạo được giao diện trên wincc rồi nhưng mà lại ko điều khiển được thằng omron cp1e e30. (chỉ dùng qua phần mềm thôi ah e dùng phần mềm cx programmer 9.0). nó báo là không tác động được. anh giúp e nhé.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi tranhuy84 Xem bài viết
    anh daocongdabl giúp e cái này với ah. e đang dùng plc omron và dùng wincc plexible để tạo giao diện. e tạo được giao diện trên wincc rồi nhưng mà lại ko điều khiển được thằng omron cp1e e30. (chỉ dùng qua phần mềm thôi ah e dùng phần mềm cx programmer 9.0). nó báo là không tác động được. anh giúp e nhé.
    dòng PLC OMRON CP1E-E30 nó chỉ có cổng usb thôi nên không thể giao tiếp được wincc hoặc wincc flexible trực tiếp được
    nếu muốn kết nối được phải dùng opc omron có kết nối usb ,nhưng cái này mình củng không có opc này ,hoặc bạn có thể chọn plc omron CP1E-N dòng N mới ok được

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình đang gặp rắc rối với KEPserver, phần kết nối giữa Kepserver và PLC s7 224 thì oke ròi, nhưng phần kết nối giữa Kepserver với WinCC thì không được, phần Local chả thấy cái Server của Kepserver đâu cả, mọi người giúp tí

Nó cũng có cái OPC S7200 nhưng truy cập vào thì toàn là các tag của file cũ mà mình thực hành với PC Acesss

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    up, ai giúp với

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Remove Pc Access thì đã thấy được KEpserver
    Giờ đã thông nòng PLC s7-kepserver-winCC

Nhưng bit thì vẫn không tác động được. KHông biết cái thèng Kepware có hiểu được bit M0.0 của s7 không.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu