Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1

Plc mitsubishi bị sự cố lỗi

Plc mitsubishi bị sự cố lỗi - cần giúp đỡ

Em có 1 con mitsubishi fx3g60m và 2 modul in out ,con plc này đang chạy thì dừng đột ngột cụ thể như sau:
    - đèn tín hiệu đầu vào tắt hoàn toàn
    - đèn run trên plc cũng bị tắt
    em kiêm tra chương trình thì ko có vấn đề
    khi bị sự cố thì tắt hết nguồn để vài phút sau đó bật lại thì chạy được.chạy được một thời gian thì lại bị tình trạng trên.
    Tình hình là em đã pó tay,anh em nào có hướng giải quyết thì xin
    em xin chân thành cảm ơn

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi VIPWEB Xem bài viết
    Plc mitsubishi bị sự cố lỗi - cần giúp đỡ

Em có 1 con mitsubishi fx3g60m và 2 modul in out ,con plc này đang chạy thì dừng đột ngột cụ thể như sau:
    - đèn tín hiệu đầu vào tắt hoàn toàn
    - đèn run trên plc cũng bị tắt
    em kiêm tra chương trình thì ko có vấn đề
    khi bị sự cố thì tắt hết nguồn để vài phút sau đó bật lại thì chạy được.chạy được một thời gian thì lại bị tình trạng trên.
    Tình hình là em đã pó tay,anh em nào có hướng giải quyết thì xin
    em xin chân thành cảm ơn
    Trước hết lỗi này của bạn hoàn toàn không phải lỗi trong Phần mêm mà là ở phần cứng ( nguồn cấp cho PLC và đầu vào PLC ) bạn kiểm tra theo các bước sau
    1, Nếu bạn đang lấy nguồn DC24V từ PLC cấp cho các thiết bị đầu vào như công tắc , nút nhấn ... rồi đưa tín hiệu về đầu vào của PLC thì có hai khả năng sảy ra lỗi chính như sau
    a, lỗi này là do tụ lọc nguồn của PLC sử dụng lâu ngảy bị khô khi chạy nóng lên thì không hoạt động để nguội lại hoạt động bình thường
    Bạn thào PLC ra cửa hàng điện tử sửa Tivi gần nhất bảo họ thay cho là OK
    b, do một trong những thiết bị ngoại vi của bạn bị hỏng ( nóng lên thì bị chập ) kéo sụt nguồn xuống <= 14v thì PLC của bạn cũng xảy ra sự cố trên
    Trong trường hợp này bạn cấp một nguồn riêng cho thiết bị ngoại vi ( đầu vào ) và cấp điện cho chạy thử và theo dõi diện áp DC bằng đồng hồ vạn năng tại thời điểm sảy ra lỗi
    2, Nếu Bạn lấy nguồn từ Bên ngoài cấp cho PLC và thiết bị đầu vào thì kiểm tra lại và thay thế bộ nguồn của bạn
    Không biết anh em nào có thêm giải pháp nào thì cùng trao đổi
    Chúc bạn sớm khắc phục được sự cố trên

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentu_bag Xem bài viết
    Trước hết lỗi này của bạn hoàn toàn không phải lỗi trong Phần mêm mà là ở phần cứng ( nguồn cấp cho PLC và đầu vào PLC ) bạn kiểm tra theo các bước sau
    1, Nếu bạn đang lấy nguồn DC24V từ PLC cấp cho các thiết bị đầu vào như công tắc , nút nhấn ... rồi đưa tín hiệu về đầu vào của PLC thì có hai khả năng sảy ra lỗi chính như sau
    a, lỗi này là do tụ lọc nguồn của PLC sử dụng lâu ngảy bị khô khi chạy nóng lên thì không hoạt động để nguội lại hoạt động bình thường
    Bạn thào PLC ra cửa hàng điện tử sửa Tivi gần nhất bảo họ thay cho là OK
    b, do một trong những thiết bị ngoại vi của bạn bị hỏng ( nóng lên thì bị chập ) kéo sụt nguồn xuống <= 14v thì PLC của bạn cũng xảy ra sự cố trên
    Trong trường hợp này bạn cấp một nguồn riêng cho thiết bị ngoại vi ( đầu vào ) và cấp điện cho chạy thử và theo dõi diện áp DC bằng đồng hồ vạn năng tại thời điểm sảy ra lỗi
    2, Nếu Bạn lấy nguồn từ Bên ngoài cấp cho PLC và thiết bị đầu vào thì kiểm tra lại và thay thế bộ nguồn của bạn
    Không biết anh em nào có thêm giải pháp nào thì cùng trao đổi
    Chúc bạn sớm khắc phục được sự cố trên
    cảm ơn anh rất nhiều,em sẽ thử lại xem,có gì rất mong các anh chỉ giáo thêm

hongminhbv
    Guest
    Ok cí gì đâu bạn cứ thử lại xem nếu có gì không hiểu thì cứ port lên hoặc liên lạc trực tiếp cho mình giúp được gì mình sẽ giúp hết sức
    Chúc bạn thành công

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    em xài nguồn dc24v riêng cấp cho các thiết bị đầu vào vì các thiết bị đầu vào nhiều nên ko sử dụng nguồn của plc
    đôi lúc plc lại báo lỗi đèn ERR trên plc,nên em mới phân vân không biết xử lí thế nào
    mong anh chỉ giáo

hongminhbv
    Guest
    Mình đã test thử trên các loại PLC khác và thấy đèn led chỉ thị I/O trên PLC chỉ sáng khi PLC được cấp nguồn bình thương thôi , nếu nguồn plc bị lỗi thì đèn này không thể sáng được
    Hiện tượng báo lỗi đèn Eror có thể là do nguồn lúc đó kkhoong đủ nhưng chưa mất hẳn ( chưa dưới mức min để tắt PLC )
    Như vậy đến giờ này có thể kết luận lại là do bộ nguồn của PLC bị lỗi ( có thẻ là do Tụ bọ khô như trên mình nói hoặc do IC giao động bị chết ) khả năng lỗi IC giao động nhiều hơn
    Bạn sửa lại phần nguồn trong PLC nếu có thể thay nguồn mới là OK
    Chú bạn sớm sửa xong sự cố này

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    cảm ơn anh,nếu như nguyên nhân là như vậy thì phải đem ra tiệm rồi,không biết sữa phần nguồn đó chi phí có nặng không anh,
    chỗ anh có plc cũ nào tương tự như trên mà giá tốt ko cho em giá tham khảo với ,có gì anh mail cho em với nha: [email protected] , công ty em cũng đang có nhu cầu mua 1 plc dự phòng.mua mới thì chi phí cao quá.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongminhbv Xem bài viết
    Mình đã test thử trên các loại PLC khác và thấy đèn led chỉ thị I/O trên PLC chỉ sáng khi PLC được cấp nguồn bình thương thôi , nếu nguồn plc bị lỗi thì đèn này không thể sáng được
    Hiện tượng báo lỗi đèn Eror có thể là do nguồn lúc đó kkhoong đủ nhưng chưa mất hẳn ( chưa dưới mức min để tắt PLC )
    Như vậy đến giờ này có thể kết luận lại là do bộ nguồn của PLC bị lỗi ( có thẻ là do Tụ bọ khô như trên mình nói hoặc do IC giao động bị chết ) khả năng lỗi IC giao động nhiều hơn
    Bạn sửa lại phần nguồn trong PLC nếu có thể thay nguồn mới là OK
    Chú bạn sớm sửa xong sự cố này
    Nếu nguồn cấp cho PLC nhỏ quá thì PLC sẽ không làm việc và các đèn I/O cũng không sáng.
    Chỗ mình có 1 PLC của Delta bị sự cố này mà.
    Bo nguồn trên PLC chỉ đưa ra điện áp khoảng 14v.
    Mình đã tháo bo nguồn này ra và cấp điện vào thì điện áp đầu ra vẫn chỉ đạt 14v thôi.
    Bạn có thể cho mình biết liệu bo nguồn này của mình bị sao không. Hiện tại mình đang phải dùng 1 bộ nguồn 24v ngoài để cấp cho PLC hoạt động (máy vẫn chạy tốt nhưng phải láp 1 bo nguồn to vật vã bên ngoài).

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Xin chào.
    Mình có 1 con PLC FX2N báo lỗi thế này:

Error code list[Error code 6105]
    Applicable Machine FX series PLC
    ================================================== ===================================

Error code(D8061) 6105
    Error messages PLC HARDWARE ERROR
    LED status(RUN) OFF
    LED status(PROG.E) Flash
    PLC ACT STATUS STOP

mình thì không rành về PLC Mitubishi, nên bạn nào có thể hướng dẫn mình sửa lỗi trên.
    Cảm ơn nhiều.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tranduyhoang07 Xem bài viết
    Xin chào.
    Mình có 1 con PLC FX2N báo lỗi thế này:

Error code list[Error code 6105]
    Applicable Machine FX series PLC
    ================================================== ===================================

Error code(D8061) 6105
    Error messages PLC HARDWARE ERROR
    LED status(RUN) OFF
    LED status(PROG.E) Flash
    PLC ACT STATUS STOP

mình thì không rành về PLC Mitubishi, nên bạn nào có thể hướng dẫn mình sửa lỗi trên.
    Cảm ơn nhiều.
    Cái này là lỗi PLC HARDWARE ERROR.
    - thứ nhất là download lại parameter cho PLC để các thông số PLC trở về defualt.
    - thứ 2 là bạn có thể set lại wacthdog timer cho PLC khoảng 200ms bạn set k200 vào D8000.
    Và nhớ check lại program thử trên đó có network nào liên quan đến D8000 ko nhé.
    bạn thừ làm 2 cách trên xem có thể khác phục đươc ko.
    Thân.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu