Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    hongminhbv
    Guest

Ứng dụng Scada & PLC Omron điều khiển trạm trộn bê tông

Hiện nay các PLC đang được ứng dụng rất nhiều trong điều khiển trạm trộn bê tông như Siemens, Mitsubishi , Fuji
    Mình lập topic này mong mọi người cùng trao đổi nhiên cứu , ứng dụng phần mềm Scada và PLC của omron vào điều khiển hệ thống này.
    Bài toán cụ thể sẽ đi dần từ dễ đến khó
    - Bước một mình xác định công nghệ cần những thiết bị gì và số lượng đầu vào ra là bao nhiêu để chọn PLC cho phù hợp.
    rất mong mọi người cùng trao đổi

hongminhbv
    Guest
    phần Thiết bị chính của trạm trộn bê tông gồm 3 phần : phần định lượng, phần điều khiển xe Skip và phần điều khiển thùng trộn.
    1. Phần định lượng:
    Khối này gồm 3 cân điện tử chính xác và hệ thống chấp hành như: các van điện từ khí nén, vít tải, bơm nước, bơm phụ gia để điều khiển việc cân tự động theo các khối lượng định mức đặt trước. Ngoài ra khối này còn có nhiệm vụ tự động bù sai số cân bằng cách ghi lại sai số của mẻ trước để quyết định điều khiển cân ở mẻ sau sao cho sai số là nhỏ nhất.
    Toàn bộ hệ thống định lượng bao gồm 3 hệ thống cân :
    - Hệ thứ nhất : Cân cộng dồn 3 thành phần hỗn hợp gồm : Cát, đá 1, đá 2
    - Hệ thứ hai : Cân cộng dồn phụ gia và nước.
    - Hệ thứ ba : Cân xi măng.
    2. Phần điều khiển xe Skip:
    Trong chế độ tự động, khối này nhận các tín hiệu điều khiển từ khối định lượng và các thông tin về trạng thái thùng trộn để từ đó ra các quyết định đúng cho xe Skip, bao gồm các chuyển động: lên, xuống, dừng, đổ liệu cho phù hợp với chương trình điều khiển chung.
    3. Phần điều khiển thùng trộn:
    Khối này có nhiệm vụ tự động tính thời gian trộn khi các vật liệu được đổ vào thùng, tự động xả bêtông khi trộn xong. Nó cung cấp cho khối điều khiển xe Skip các thông tin quan trọng sau: Thông tin về tình trạng của thùng, thông tin báo thùng trộn đang quay.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em năm 3 trường đại học sư phạm kỹ thuật thp hồ chí minh, em rất thích lam lĩnh vực này, anh có thể viết tiếp topic nay nha, ah, anh giải thich em scada, nó khac gi với mình lập trình rồi đổ chương trình lên HMI, có phải scada là mình giám sát bằng máy tính,em còn mơ hồ phần đó, ah anh có thể cho em link download các phần mêm lập trình scada với, em tập làm cho quen, cảm ơn anh nhiều!

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

giúp em tìm hiểu scada

em năm 3 trường đại học sư phạm kỹ thuật thp hồ chí minh, em rất thích lam lĩnh vực này, anh có thể viết tiếp topic nay nha, ah, anh giải thich em scada, nó khac gi với mình lập trình rồi đổ chương trình lên HMI, có phải scada là mình giám sát bằng máy tính,em còn mơ hồ phần đó, ah anh có thể cho em link download các phần mêm lập trình scada với, em tập làm cho quen, cảm ơn anh nhiều!

hongminhbv
    Guest
    Phần mềm trên mạng rất nhiều nhưng nếu mới học thì nên học Wincc flexbale 2008 là nhanh nhất vì nó có tài liệu tiếng viêt và rất thông dụng nữa

Đánh dấu