Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    chào năm mơí!
    thấy các bạn trao đổi sôi nổi quá mình cũng gốp chút cho vui.
    mình thấy có bạn dùng VB tự mình viết nên giao diện giao tiếp theo chuẩn modbus(RTU/VB) --> các bạn đi theo hướng này hoàn toàn khả thi và không dùng hãng thứ ba. Thật ra thì modbus là một chuẩn giao tiếp nó là giao diện mở nên người dùng có thể hoàn toàn dựa vào qui tắc của nó để giao tiếp. Trong Modbus có qui định các frame truyền và frame nhận (hay nói rỏ hơn nó là thông điệp để các thiết bị có thể hiểu nhau). --> khi viết chương trình bạn sẽ phải viết truyền theo các frame đó. một vấn đề nửa là các bạn nên chú ý sự khác biết của MODBUS RTU/ ACCIS và MoDBUS TCP/IP nó khác nhau về cổng truyền thông. Bạn chỉ cần viết đoạn chương trình để truyền các frame trên mang thông điệp qua các cổng tương ứng.
    có bạn thì dùng để hãng thứ ba: mình cũng xin giới thiệu với bạn một công cụ. công cụ này không chỉ cho phép bạn liên kết thông qua chuẩn Modbus mà còn nhiều chuẩn truyền thông khác. Các bạn đã nghe nói đến Kepserver chưa. Chúc các bạn thành công!
    Mr DANG MINH THANH
    Phone: 0906828514
    E-mail: Hidden Content
    Gmail: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    34 lượt trong 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sirateo Xem bài viết
    Hi YeuPLC

Anh có thuốc cho modbustool (Modbus Poll, Modbus Slave, MBAXP Active X có WSMBT Modbus Master TCP/IP Component for .NET thì càng tốt) em đang cần.
    Email: [email protected]

Thanks
    Giao thức modbus không khó nhưng không có mấy ai chịu nghiên cứu cả. Thật đáng buồn vì đa phần mọi người quen dùng thuốc. Khi không có thuốc thì tê liệt luôn.

Thuốc của bạn đây: http://www.mediafire.com/?bqi6qk63cn2s3kw
    Lần sửa cuối bởi luuhoang, ngày 02-19-2013 lúc 07:53 PM.

3. Bài viết của "luuhoang" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    28
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn anh luuhoang

Em cũng có thấy những bài viết của anh trên nhiều trang web, nhưng anh viết trên C# 2010 nên em bó tay. Hiện em dang dùng C# 2008 nên không thể tham khảo code giao tiếp được. Hiện em cũng đang tập tành viết C# thui, còn cách giao tiếp thì chưa biết cách kết nối như thế nào đành dùng thư viện của người khác cho nhanh.

Nếu anh có tài liệu nào nói về cách thức giao tiếp giữa C# và modbus thì có thể share cho anh em cùng học hỏi.

Thanks

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Source modbus trên trang CodeProject cũng có vài cái bạn nên đó search rồi download về tham khảo.
    Không nhầm thì mấy cái code viết trên phiên bản SVC#2008 hoặc thấp hơn nên bạn có thể dùng VC#2008 để mở project đó.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Sau một thời gian nghiên cứu giao thức Modbus TCP/IP cuối cùng thì cũng đã kết nối thành công giao thức này.
    Chia sẻ cho các bạn yêu thích lập trình giao thức truyền thông công nghiệp 1 ví dụ lập trình giao thức modbus tcp/ip sử dụng C#, không cần dùng tới OPC Server.
    Ví dụ này demo cho các bạn Function 16. Ghi nhiều giá trị tới nhiều thanh ghi lưu trữ tương ứng ở cùng 1 thời điểm.
    Tải ví dụ: http://www.mediafire.com/?5ax4tyjzhwy15wq
    Password: 0934353510

Thành viên cấp 2
    Thanks
    28
    5 lượt trong 5 bài viết
    a luu hoang? anh có thể cho e xin mail để em hỏi anh 1 xíu được k ạ? e đang nghiên cứu vấn đề này .nhưng có 1 vài chỗ em cần hỏi anh được k ạ?
    vấn đề là : em muốn sử dụng giao thức Modbus TCP/IP trong c# hoặc vb.net để điều khiển ngõ ra của plc s7-1200?
    thanks a!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu