Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Modbus TCP/IP truyền nhận dữ liệu sử dụng VB.NET

Với các thiết bị sử dụng modbus protocol tcp/ip, đọc dữ liệu của các thiết bị này qua modbus tcp/ip là 1 vấn đề khá hay nhưng cũng khá khó khăn .Đọc dữ liệu sử dụng phần mềm VB hay VB.NET là 1 ứng dụng gặp trong thực tế . Nếu pro nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì có thể cùng ngâm cứu thảo luận .Hiện tại có thể test bằng cách viết chương trình VB để đọc dữ liệu trên PLC S7-1200 qua modbus TCP.
    Bác nào thích thú thì cùng thảo luận ngiên cứu.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    mình trước giờ ,và hiện tại đang làm plc omron cp1l với biến tần omron và cả biến tần yaskawa toàn là dùng MODBUS RTU
    nhưng tiện đây cho mình hỏi HƯNG và anh em cách truyền thông Modbus TCP/IP ,mình chưa làm cái này sao mà đọc tài liệu thì thấy mơ hồ quá chưa rỏ ràng ,hoặc có thể tư vấn giúp mình sự khác nhau Modbus TCP/IP và modbus RTU để mình định hướng mà làm
    hiện tại mình làm ok phần modbus rtu rồi

hongminhbv
    Guest
    Em thấy vụ này rất hay nhưng rất khó riêng học VB thôi là đã rất khó rồi chưa kể đến vụ VB.net nữa
    Em cũng đã từng làm modbus RTU rồi Profibus nhưng chưa từng làm vụ này nên mơ hồ quá không biết đi như sao cả
    Chắc vụ này em phải học dài dài rồi rất mong bác Hưng và các bác có kinh nghiệm chỉ giúp thêm cho anh em
    Thank

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Với các thiết bị sử dụng modbus protocol tcp/ip, đọc dữ liệu của các thiết bị này qua modbus tcp/ip là 1 vấn đề khá hay nhưng cũng khá khó khăn .Đọc dữ liệu sử dụng phần mềm VB hay VB.NET là 1 ứng dụng gặp trong thực tế . Nếu pro nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì có thể cùng ngâm cứu thảo luận .Hiện tại có thể test bằng cách viết chương trình VB để đọc dữ liệu trên PLC S7-1200 qua modbus TCP.
    Không biết anh dohung đã từng làm về vấn đề này chưa , em cũng đang nghiên cứu về nó , anh có thể chia sẻ một ít tài liệu về việc sử dụng chương trình VB để đọc dữ liệu trên PLC S7-1200 qua modbus TCP không a
    thanks anh trước

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Không biết anh dohung đã từng làm về vấn đề này chưa , em cũng đang nghiên cứu về nó , anh có thể chia sẻ một ít tài liệu về việc sử dụng chương trình VB để đọc dữ liệu trên PLC S7-1200 qua modbus TCP không a
    thanks anh trước

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    34 lượt trong 10 bài viết
    Với giao thức modbus RTU/ASCII thì mình đã viết truyền thông với PLC AB, SIEMENS, DELTA,...Ngon lành mà không cần sử dụng tới thư viện của hãng thứ 3 cung cấp, không sử dụng OPC, không sử dụng PC ACCESS hoàn toàn = C#/VB.
    Về giao thức Modbus TCP/IP mình cũng có dự định nghiên cứu nó cho đủ bộ MODBUS nhưng khổ lỗi chưa có thiết bị để test.
    Rất mong hợp tác với các bạn để cùng nhau nghiên cứu và phát triển. Minh nghĩ không nâu nữa mình sẽ có thể kết nối được thành công
    Modbus TCP/IP

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    modbus TCP : http://www.codeproject.com/Articles/...dbus-TCP-class
    Cái này chiến được đấy đã test thử ok!
    Lần sửa cuối bởi luuhoang, ngày 02-19-2013 lúc 07:45 PM.

8. Bài viết của "luuhoang" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Giới thiệu với các bạn một công cụ mô phỏng học lập trình giao thức MODBUS(RTU, ASCII, TCP/IP) sử dụng ngôn ngữ .NET
    Download: http://www.modbustools.com/download.asp
    Công cụ này rất hữu ích với các bạn yêu thích lập trình truyền thông công nghiệp.
    Công cụ này cho phép bạn dùng thử 30 ngày, đủ để bạn nghiên cứu rồi viết giao thức truyên thông với công cụ mô phỏng này.
    Lần sửa cuối bởi luuhoang, ngày 02-19-2013 lúc 07:43 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    3 lượt trong 2 bài viết
    Hiện tại dùng công cụ ModbusTool mà bác Lưu Hoàng giới thiệu là có thể học tập OK về Modbus rồi đấy. Ngoài ra trong MobusTool còn các các thư viện thêm vào các ngôn ngữ lập trình như Vb6, VB.net... rất tiện lợi, có thể dùng ăn ngay. Mà không cần biết nhiều về lập trình. Hiện tại mình có thuốc cho các công cụ trong modbustool với version mới nhất!. anh em nào cần thì để lại mail mình gửi cho( Gồm Modbus Poll, Modbus Slave, MBAXP Active X)
    Hoc nua hoc mai

Thành viên cấp 1
    Thanks
    28
    0 lượt trong 0 bài viết
    Hi YeuPLC

Anh có thuốc cho modbustool (Modbus Poll, Modbus Slave, MBAXP Active X có WSMBT Modbus Master TCP/IP Component for .NET thì càng tốt) em đang cần.
    Email: [email protected]

Thanks
    Lần sửa cuối bởi sirateo, ngày 02-17-2013 lúc 07:23 PM.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu