Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Gíup đỡ HSC của FX1_24MT

Xin các cao thủ giúp đỡ :
    Bài toán đặt ra là : chuyển đổi P.W.M 500Hz biến đổi từ 10% đến 90% sang điều khiển 10 cấp từ thấp đến cao tương ứng với 10% --> 90% của P.W.M , dùng plc FX1_24MT.

Với yêu cầu trên , chúng ta dùng HSC của FX1 để đếm xung có được không ?
    Các cao thủ xem làm như thế có đươc không ? và cú pháp dùng lệnh HSC như thế nào .

tôi rất gà về PLC , chỉ biết lý thuyết sơ mà chưa thực hành lần nào , loai xoay mãi mấy hôm nay mà chưa lập trình lệnh HSC được , Xin giúp đỡ .
    Thanks.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    TpHCM
    Thanks
    0
    Chao ban,

Ban co the cho biet them Tin hieu ngo vao va Tin hieu ngo ra ban can cua PLC nay nhu the nao khong?

Tin hieu ngo vao PWM tu dau dua den PLC, bien do bao nhieu voltage?

Tin hieu ngo ra PLC thi ban xuat ra tin hieu gi va de dieu khien cai gi?

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ForTheBesterLife Xem bài viết
    Chao ban,

Ban co the cho biet them Tin hieu ngo vao va Tin hieu ngo ra ban can cua PLC nay nhu the nao khong?

Tín hiệu ngỏ vào là P.W.M từ VXL chuyên dùng , ngỏ ra mình cần điều khiển valve (DC 24V , R = 20 ohm ) nên mình dự định dùng IRF 540 .

Rất mong được chì giáo .

Thanks .

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ForTheBesterLife Xem bài viết
    Chao ban,

Bác ơi chú ý lần sau viết tiếng việt có dấu nha

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sangacad Xem bài viết
    Xin các cao thủ giúp đỡ :
    Bài toán đặt ra là : chuyển đổi P.W.M 500Hz biến đổi từ 10% đến 90% sang điều khiển 10 cấp từ thấp đến cao tương ứng với 10% --> 90% của P.W.M , dùng plc FX1_24MT.

Với yêu cầu trên , chúng ta dùng HSC của FX1 để đếm xung có được không ?
    Các cao thủ xem làm như thế có đươc không ? và cú pháp dùng lệnh HSC như thế nào .

tôi rất gà về PLC , chỉ biết lý thuyết sơ mà chưa thực hành lần nào , loai xoay mãi mấy hôm nay mà chưa lập trình lệnh HSC được , Xin giúp đỡ .
    Thanks.
    Chào bạn.
    - Vấn đề bạn đưa ra vào câu hỏi của bạn sao chả liên quan với nhau gì cả.
    Về cái PWM trong PLC mitsu bạn vào Hepl đánh "PWM" là nó ra cụ thể cho bạn luôn, cứ theo thế mà làm 1 lệnh 1 thôi.
    Còn cái HSC thì bạn nên xem lại các counter hỗ trợ của PLC này, và cú pháp của nó là lệnh dùng cho counter luôn chỉ khác là đặc tính bộ đếm bạn chọn.
    Nếu muốn lấy mẫu hay chuyển sang tốc độ thì dùng lệnh "SPD" mà làm, nhanh gọn.
    Thân.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    Chào bạn.
    - Vấn đề bạn đưa ra vào câu hỏi của bạn sao chả liên quan với nhau gì cả.
    Về cái PWM trong PLC mitsu bạn vào Hepl đánh "PWM" là nó ra cụ thể cho bạn luôn, cứ theo thế mà làm 1 lệnh 1 thôi.
    Còn cái HSC thì bạn nên xem lại các counter hỗ trợ của PLC này, và cú pháp của nó là lệnh dùng cho counter luôn chỉ khác là đặc tính bộ đếm bạn chọn.
    Nếu muốn lấy mẫu hay chuyển sang tốc độ thì dùng lệnh "SPD" mà làm, nhanh gọn.
    Thân.
    Mình xin nói rõ hơn , mong bạn giúp đỡ .
    - Thông tin ban đầu :nguồn P.W.M phát ra từ vi xử lý : 500Hz thay đổi từ 10% --> 90 % để điều khiển một vale tỷ lệ .
    - Yêu cầu thực hiện : chuyển P.W.M nói trên sang điều khiển 10 cấp tương ứng với thay đổi độ rộng xung đã nêu ở trên và tải cần điều khiển là nhóm valve thủy lực có DC=24 V , R=20 Ohm .
    - Thiết bị hiện có là PLC FX1-24MT .
    Ý tưởng của mình là dùng HSC của PLC để đếm P.W.M điều khiển 10 cấp tương ứng với sự thay đổi độ rộng xung từ nguồn P.W.M
    ==> Như vậy có thể thực hiện được không ? và cách lập trình lệnh HCS ( với FX1 thì HSC là C235 --> 240 )
    Rất mong sự giúp đỡ .
    Thanks.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cái này hơi rắc rối! Nếu bạn dùng HSC thì bạn chỉ đếm được xung thui chứ sao đếm được độ rộng xung của vi xử lý xuất ra?

Nếu bạn mún tính độ rộng xung thì mình chỉ bạn 1 cách như sau và cách này mình cũng làm thử với việc đếm tần số của điện 220V. Cách đó là dùng ngắt ngoài, khi có xung cạnh lên, bạn ngắt 1 cái, chạy timer, rồi khi có xung cạnh xuống, tắt timer, lấy giá trị timer ra so sánh. Với cách này thì còn có nhiều bất lợi lắm!

Có 1 cách nữa và dễ hơn như thế này, vi xử lý ko xuất PWM ra mà xuất PTO ra trong 1 khoảng thời gian nhất định. Và trong PLC thì bạn dùng HSC để tính khoảng xung đó, như vậy sẽ dễ làm hơn. Ví dụ trong 10ms, nếu nhận được 1 xung thì chạy 10%, nếu 10ms tiếp theo nhận 5 xung thì chạy 50%. Ý tưởng là như thế, bạn cứ dựa theo đó mà phát triển

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    TpHCM
    Thanks
    0
    Chào bạn sangacad,

*Input/Output PLC:
    yêu cầu của bạn không thực hiện được vì tín hiệu độ rộng xung PWM là 500Hz (t=2ms), còn Output thì bạn điều khiển valve tỷ lệ hoặc thủy lực thì phải có độ trể lớn hơn 1 sec - 5 sec mới hoạt động được.
    Vì valve tỷ lệ xoay không kịp hoặc valve thủy lực lên dầu thủy lực không kịp.

*Tốc độ:
    Khi PWM thay đổi nhanh thì Output phải dùng transistor output, chứ không thể dùng relay được.

*HSC thì dùng đo độ rộng xung bằng cách lồng xung được.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    PWM phát ra từ vi xử lý mà bạn, đề bài chỉ hỏi việc tính cái PWM đó làm sao thui, còn việc điều khiển van tỷ lệ đó thì bạn đó ko quan tâm.

Còn cách đo độ rộng xung bằng cách lồng xung thì nhờ bạn chỉ giáo giúp cách này để mình được học hỏi :d ! Thanks bạn trước!

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    TpHCM
    Thanks
    0
    Chào bạn,

Phương án của mình làm cũng bình thường, giống như dùng IC vậy

*đo độ rộng xung bằng cách lồng xung:

-Xung lồng (f0): Dùng bộ phát xung nội của PLC, chọn tần số xung phù hợp, ví dụ t0=10ms

-Xung bao (f1) là xung cần đo độ rộng xung
    -Dùng 1 khâu Trigger hoặc Timer.ON trigger bằng sườn lên của xung f1 và OFF trigger bằng sườn xuống của f1
    -Dùng HSC đếm f0 trong vùng thời gian ON-OFF của trigger.
    -Động rộng xung f1 ==> t1 = HSC count x 10ms.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu