Đăng Ký
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 33
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào mọi người. Hiện giờ em đang có con biến tần altivar 31 với 1 con plc s7-1200. Nhưng em không biết kết nối để điều khiển như thế nào cả.em không biết đầu ra nào nối với đầu vào nào? Ai biết chỉ dùm em với.thanks trước nha.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Namvuong02 Xem bài viết
    Chào mọi người. Hiện giờ em đang có con biến tần altivar 31 với 1 con plc s7-1200. Nhưng em không biết kết nối để điều khiển như thế nào cả.em không biết đầu ra nào nối với đầu vào nào? Ai biết chỉ dùm em với.thanks trước nha.
    Thông thường,PLC điều khiển biến tần thì có khoảng 4 cách ( hoặc hơn ) , đó là :
    +Điều khiển theo digital -nghĩa là trên PLC dùng 4 output điều khiển cho 16 cấp tốc độ(cấp tốc độ được cài trước trên ATV31) , đấu 4 dây digital output này vào 4 DI trên biến tần .
    +Điều khiển theo analog - nghĩa là muốn biến tần chạy tốc độ nào thì nhập tốc độ ấy trên PLC ( thông qua HMI ),cái này bạn phải biết sử dụng analog.Mua thêm 1 module analog output,vào đấu 2 dây từ PLC vào chân AI trên ATV31.
    +Điều khiển theo motori pot : nghĩa là bạn dùng 2 nút tăng tốc và giảm tốc,bấm và thì biến tần sẽ tăng hoặc giảm,nhả ra thì dừng lại-Cũng chỉ cấu hình trên biến tần và 2 digital output.
    +Điều khiển theo Profibus :không được vì ATV31 chưa hỗ trợ card PB (ko chắc).

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Namvuong02 Xem bài viết
    cam on ban.nhung ma minh cung chua biet dau noi nhu the nao ca.neu duoc ban co the gui so do mach cho minh duoc ko?va ghi ro dum cac chan cua plc dc ko vay?thanks ban nhieu.
    Thế này , đây là hình phần cứng của ATV31,bạn lấy 4 Digitsl Output trên PLC S7-1200 ,nối thẳng đến 4 chân LI1-LI2-LI3-LI4 , rồi cấu hình trong S7-1200 nữa là xong.

Còn với sử dụng analog.,bạn dùng 1 output analog trên PLC (2 dây) ,dây max nối xuống chân COM trên biến tần , chân tín hiệu nối vào AI2 hay AI3 tùy thuộc vào loại analog xuất.
    Lần sửa cuối bởi dohung, ngày 10-28-2011 lúc 05:17 PM.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cho mình hỏi dohung chút xíu: Mình cấu hình trong PLC như thế nào vậy? Thank!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Smile

Xin lỗi nha> Mình không để ý vì thấy chủ đề hay quá nên vào hỏi luôn mong các bác thông cảm: Em đang tìm hiểu cách đấu nối và cài đặt biến tần điều khiển đa cấp tốc độ bằng nút nhấn mà chưa hiểu cách làm nên mong các bác pro chỉ em với??^^^^^^
    Lần sửa cuối bởi vodoj_tdt, ngày 11-14-2011 lúc 07:37 PM.

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phamthinh1986 Xem bài viết
    Cho mình hỏi dohung chút xíu: Mình cấu hình trong PLC như thế nào vậy? Thank!
    Với cách điều khiển bằng digital thì bạn đấu dây theo sơ đồ của bác hưng
    " Thế này , đây là hình phần cứng của ATV31,bạn lấy 4 Digitsl Output trên PLC S7-1200 ,nối thẳng đến 4 chân LI1-LI2-LI3-LI4 , rồi cấu hình trong S7-1200 nữa là xong."
    Phần cấu hình trong S7-1200 thì chính là phần chương trình bạn viết tương ứng out ra 4 Digitsl output theo quy tắc tốc độ của biến tần ví dụ
    Nhấn Công tắc 1 I0.0 on thì Out ra Q0.0 on = Biến tần chạy tốc độ 1
    Nhấn công tắc hai I0.1 on thì out ra Q0.0 và Q0.3 cùng on = Biến tần chạy tốc độ 3
    Thuật toán cụ thể bạn twj viết nhé
    Mình nói có gì không phải mong bác Hưng chỉ giáo thêm

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    hochiminh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Xin thưa lúc mua biến tần với loại FR500 thì lúc nào cug có sẳn màn hình hết

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    cho em hỏi mấy bác cái này,em muốn điều khiển biến tần bằng tín hiệu analog bằng plc mitsubishi fx sử dụng modul analog,như vậy phải cấu hình modul và lập trình trên plc như thế nào,các pro chỉ giáo với,cho em xin ví dụ cụ thể luôn với
    chân thành cảm ơn

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    PLC naò cũng vậy cả, thuật toán điều khiển là chung cho tất cả các plc, bạn chú ý là khi đọc được analog thì bạn muốn xuất bao nhiêu thì bạn xây dựng thuật toán xong, rồi khảo sát thực tế xem bao nhiêu volt/ampe tương ứng với bao nhiêu vòng quay.

ví dụ: 0 - 10V tương ứng với 500 --> 1500 Vòng/phút thì khi muốn quay với vận tốc là 800 vòng/phút thì bao nhiêu áp... tương tự như vậy bạn tính toán thôi.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    cảm ơn thầy,nhưng em còn mơ hồ lắm,nếu ai đó có 1 ví dụ đơn giàn cụ thể thì em dễ tiếp thu hơn
    mong các pro chỉ giáo

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Đánh dấu